Thông chốt Covid-19 gây thương tích cán bộ bị xử lý ra sao?

13/08/2021
Yêu cầu có Giấy xét nghiệm âm tính SARS-CoV-2 khi ra/vào TP.HCM
642
Views

Dịch bệnh Covid-19 vẫn đang diễn biến phức tạp trên khắp cả nước. Mặc cho những người đứng đứng đầu chống dịch đang ngày đêm gồng mình tìm cách làm dịu tình hình; một số người vẫn có hành động chống đối; thậm chí là hành hung với cán bộ chốt kiểm dịch. Vậy, thông chốt Covid-19 gây thương tích cán bộ bị xử lý ra sao? Phòng tư vấn pháp lý của Luật sư X xin thông tin tới bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017;

Nghị định 117/2020/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Thông chốt Covid-19 gây thương tích cán bộ bị xử lý hành chính ra sao?

Căn cứ theo khoản 2 của nghị định 117/2020/NĐ-CP, người có hành vi thông chốt có thể bị sử phạt từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đây có thể được coi là hành vi không chấp hành các biện pháp phòng, chống dịch bệnh truyền nhiễm theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Thông chốt Covid-19 gây thương tích cán bộ bị xử lý hình sự ra sao?

Xử lý với tội chống người thi hành công vụ

Các cán bộ làm việc tại chốt kiểm dịch là các cá nhân đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch bệnh do các Bộ ngành chỉ huy. Điều đó có nghĩa họ đang là những người thi hành công vụ.

Theo điều 330 Bộ luật hình sự, tội chống người thi hành công vụ bị xử phạt như sau:

Điều 330. Tội chống người thi hành công vụ

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Xúi giục, lôi kéo, kích động người khác phạm tội;

d) Gây thiệt hại về tài sản 50.000.000 đồng trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, người có hành vi dùng vũ lực; hoặc đe dọa dùng vũ lực đối với cán bộ làm việc tại các chốt kiểm dịch Covid-19 có thể bị xử phạt tù lên tới 07 năm.

Xử phạt vì làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người

Dịch Covid-19 tuy mới chỉ xuất hiện chưa đầy hai năm nhưng cũng đủ làm chao đảo nền kinh tế và xã hội trên thế giới. Dễ dàng thấy được mức độ lây lan khủng khiếp, nguy hiểm của bệnh dịch này. Trường hợp người thông chốt đang mang trong mình mầm bệnh và làm lây lan ra cộng đồng; thì sẽ bị xử phạt theo tội làm lây lan bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người.

Căn cứ theo điều 240, Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017; hành vi làm lây lan bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người khác có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Nếu mức độ vi phạm làm ảnh hưởng tới nhiều người; mức phạt có thể lên tới 12 năm tù giam.

Tóm lại, hành vi hành hung cán bộ đang thi hành công vụ là hành vi vi phạm pháp luật. Bên cạnh đó, để đảm bảo sức khỏe cho bản thân và xã hội; người dân cần nghiêm túc chấp hành yêu cầu về phòng; chống dịch của các cơ quan có thẩm quyền; chỉ ra đường khi thật sự cần thiết; tránh làm khó cho các cơ quan chức năng và mang về án tích cho bản thân.

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho bạn đọc!

Hãy liên hệ khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn của Luật sư X: 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Không đeo khẩu trang khi ra đường trong thời gian Covid-19 bị phạt bao nhiêu?

Không đeo khẩu trang khi ra đường trong thời gian Covid-19 bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; vì hành vi không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

Che dấu tình trạng bệnh của mình khi bị mắc Covid-19 có bị xử phạt không?

Che dấu tình trạng bệnh của mình khi bị mắc Covid-19 có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo điểm a khoản 2 điều 12 Nghị định 117/2020/NĐ-CP.

Tụ tập ăn nhậu trong thời gian giãn cách vì dịch Covid-19 bị phạt bao nhiêu?

Tụ tập ăn nhậu trong thời gian giãn cách vì dịch Covid-19 có thể coi là không thực hiện quyết định cấm tập trung đông người tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch; có thể bị xử phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Thông chốt kiểm dịch Covid-19 để đưa bạn gái về phòng trọ chơi xử lý ra sao?

Hành vi trên được coi là đưa người không có nhiệm vụ vào ổ dịch tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch; có thể bị xử phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

5/5 - (2 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật khác

Trả lời