Phi tang ma túy bị phạt tù bao nhiêu năm theo quy định?

29/09/2021
Phi tang ma túy bị phạt tù bao nhiêu năm theo quy định?
459
Views

Phi tang ma túy là hành vi vi phạm pháp luật. Vậy phi tang ma túy bị phạt tù bao nhiêu năm theo quy định?. Mới đây Công an Thành phố Hà Nội đã bắt giữ một đối tượng phi tang ma túy hòng thoát tội gây chú ý:

“Sự việc xảy ra vào 20h20 tối 27/9 tại khu vực Xuân Thủy – Hồ Tùng Mậu; quận Cầu Giấy, Hà Nội. Khi được đưa vào chốt Y3/141 CATP Hà Nội; đối tượng Phạm Văn Quang (SN 2002, HKTT: huyện Yên Khánh, tỉnh Ninh Bình); móc trong túi quần ra hai gói giấy bạc ném xuống đất hòng phi tang. Tuy nhiên hành động của đối tượng đã nhanh chóng bị cảnh sát lật tẩy. Tiếp tục kiểm tra, cảnh sát phát hiện thêm một gói trong túi quần bên phải của đối tượng. Đấu tranh tại chỗ đối tượng khai nhận bên trong 3 gói giấy bạc là heroin; vừa mua với giá 200.000 đồng về sử dụng.”

Phi tang ma túy là gì?

Ma tuý là chất có nguồn gốc tự nhiên hay tổng hợp, khi được đưa vào cơ thể chủ yếu bằng cách: tiêm, chích, hút sẽ làm thay đổi trạng thái ý thức và sinh lý người đó. Theo quy định Luật Phòng, chống ma túy 2021 của Việt Nam quy định chất ma tuý là chất gây nghiện, chất hướng thần được quy định trong danh các danh mục do Chính phủ ban hành. Nhiều trường hợp sử dụng chất ma túy đá sinh ra ảo giác có thể có hành vi gây nguy hiểm cho bản thân, gia đình và xã hội như giết người do ảo giác.

Phi tang ma túy có thể hiểu là hành vi ném, vứt ma túy đang cầm, cất giấu trong người ra ngoài, ra một một nơi nào đó khi thấy có cơ quan chức năng kiểm tra để tránh thoát tội. Đối tượng có hành vi phi tang ma túy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tàng trữ trái phép chất ma túy theo quy định tại Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

Phi tang ma túy bị phạt tù bao nhiêu năm?

Xử phạt hành chính hành vi phi tang ma túy

Hành vi phi tang m mà chưa đến mức truy cứu hình sự; có thể bị xử phạt theo Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính; là phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi tàng trữ; vận chuyển; hoặc chiếm đoạt trái phép chất ma túy.

“Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

……..

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;

b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;”

Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi phi tang ma túy

Hành vi phi tang ma túy chính là tàng trữ trái phép ma túy; sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự căn cứ theo Điều 249 Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định cụ thể như sau:

“Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy

1.Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc một trong các tội quy định tại các điều 248, 250, 251 và 252 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;

c) Heroine, Cocaine, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA hoặc XLR-11 có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 05 gam;

d) Lá cây côca; lá khát (lá cây Catha edulis); lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa hoặc bộ phận của cây khác có chứa chất ma túy do Chính phủ quy định có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;”

…………..

Như vậy theo quy định tùy từng hành vi vi phạm sẽ có mức phạt khác nhau; hành vi tàng trữ trái phép ma túy; có thể bị phạt tù với mức cao nhất là phạt tù từ 15 năm đến 20 năm; hoặc tù chung thân. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng; cấm đảm nhiệm chức vụ; cấm hành nghề; hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm; hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Phi tang ma túy bị phạt tù bao nhiêu năm theo quy định?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Sử dụng trái phép chất ma túy bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:
Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.
Như vậy theo quy định trên đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy thì có thể bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền với mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thuốc thú y có chứa chất ma túy, tiền chất là như thế nào?

Căn cứ Khoản 5 Điều 2 Luật phòng, chống ma túy 2021 quy định:
Thuốc thú y có chứa chất ma túy, tiền chất là thuốc thú y có chứa các chất:
– Chất gây nghiện là chất kích thích hoặc ức chế thần kinh, dễ gây tình trạng nghiện đối với người sử dụng.
– Chất hướng thần là chất kích thích hoặc ức chế thần kinh hoặc gây ảo giác, nếu sử dụng nhiều lần có thể dẫn tới tình trạng nghiện đối với người sử dụng.
– Tiền chất là hóa chất không thể thiếu được trong quá trình điều chế, sản xuất chất ma túy được quy định trong danh mục tiền chất do Chính phủ ban hành.

Vận chuyển ma túy qua biên giới bị phạt tù bao nhiêu năm?

Theo quy định tại Điều 250 Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì phạt tù từ 07 năm đến 15 năm đối với hành vi vận chuyển chất ma túy qua biên giới. Ngoài ra, người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 500.000.000 đồng. Đồng thời cấm đảm nhiệm, chức vụ, cấm hàng nghề. Hoặc công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm. Hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Hình sự

Trả lời