Bán nhà ở thuộc sở hữu của nhà nước được quy định như thế nào?

15/07/2021
Bán nhà ở thuộc sở hữu của nhà nước được quy định như thế nào?
496
Views

Xin chào Luật sư! Luật sư ch tôi hỏi: Bán nhà ở thuộc sở hữu của nhà nước được quy định như thế nào? Tôi đang có nhu cầu muốn mua nhà ở xã hội. Tôi biết dự án nhà ở này do nhà nước đầu tư. Vậy pháp luật quy định như thế nào về vấn đề cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước? Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư 247 sẽ giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp lý

Nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

– Nguyên tắc chung:

Việc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước phải:

+ Bảo đảm công khai, minh bạch;

+ Tuân thủ điều kiện về đối tượng và hình thức giao dịch nhà ở;

+ Tuân thủ các quy định về giao dịch mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở;

– Nguyên tắc riêng đối với từng hình thức giao dịch:

+ Trường hợp thuê nhà ở công vụ: thực hiện quy định tại Điều 33 của Luật nhà ở;

+ Trường hợp cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở để phục vụ tái định cư:

Thực hiện quy định tại Điều 35 và Điều 41 của Luật nhà ở;

+ Trường hợp cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội:

 Thực hiện quy định tại Điều 62 và Điều 63 của Luật nhà ở;

+ Trường hợp cho thuê, bán nhà ở cũ:

Nhà ở đó phải không có khiếu kiện, tranh chấp về quyền sử dụng;

Nhà ở thuộc diện được cho thuê hoặc được bán theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Xem thêm: Thời hạn sở hữu nhà ở được pháp luật quy định như thế nào?

Hợp đồng thuê mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

– Họ và tên của cá nhân, tên của tổ chức và địa chỉ của các bên;

– Mô tả đặc điểm của nhà ở giao dịch và đặc điểm của thửa đất ở gắn với nhà ở đó. Đối với hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua căn hộ chung cư thì các bên phải ghi rõ:

+ Phần sở hữu chung, sử dụng chung;

+ Diện tích sử dụng thuộc quyền sở hữu riêng;

+ Diện tích sàn xây dựng căn hộ;

+ Mục đích sử dụng của phần sở hữu chung, sử dụng chung trong nhà chung cư theo đúng mục đích thiết kế đã được phê duyệt ban đầu;

– Giá trị góp vốn, giá giao dịch nhà ở nếu hợp đồng có thỏa thuận về giá. Trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở mà Nhà nước có quy định về giá thì các bên phải thực hiện theo quy định đó;

– Thời hạn và phương thức thanh toán tiền nếu là trường hợp mua bán, cho thuê, cho thuê mua, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở;

– Thời gian giao nhận nhà ở;

– Thời gian bảo hành nhà ở nếu là mua, thuê mua nhà ở được đầu tư xây dựng mới;

– Thời hạn cho thuê, cho thuê mua, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; thời hạn góp vốn;

– Quyền và nghĩa vụ của các bên;

– Cam kết của các bên;

– Các thỏa thuận khác;

– Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng;

– Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;

– Chữ ký và ghi rõ họ, tên của các bên, nếu là tổ chức thì phải đóng dấu (nếu có) và ghi rõ chức vụ của người ký.

Mời bạn tham khảo bài viết:

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về “Bán nhà ở thuộc sở hữu của nhà nước được quy định như thế nào?”. Nếu có thắc mắc gì về vấn đề này xin vui lòng liên hệ: 0936408102

Câu hỏi thường gặp

Giá bán nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước?

+ Tiền nhà được xác định theo tỷ lệ chất lượng còn lại của nhà ở nhân (x) với giá chuẩn nhà ở xây dựng mới do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán và nhân (x) với diện tích sử dụng;
+ Tiền sử dụng đất khi chuyển quyền sử dụng đất được tính bằng 100% giá đất ở theo bảng giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành có hiệu lực thi hành tại thời điểm ký hợp đồng mua bán (bao gồm cả tiền sử dụng đất tính theo hệ số k nếu nhà ở thuộc diện quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 65 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP ) và không phân biệt diện tích trong hạn mức đất ở hoặc ngoài hạn mức đất ở.

Điều kiện để được mua, được thuê, thuê mua nhà ở xã hội là gì ?

Trường hợp thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước thì phải đáp ứng điều kiện về nhà ở, cư trú và thu nhập theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 của Luật Nhà ở; trường hợp đã có nhà ở thuộc sở hữu của mình thì phải có diện tích bình quân trong hộ gia đình dưới 10 m2 sàn/người.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Đất đai

Trả lời