Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên quy định thế nào?

02/01/2024
Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên hiện hành
134
Views

Quy định về định mức tiết dạy thể hiện sự quan trọng của việc xác định số tiết dạy lý thuyết hoặc thực hành mà mỗi giáo viên cần chịu trách nhiệm trong một tuần học. Điều này làm nổi bật vai trò quan trọng của giáo viên trong quá trình truyền đạt kiến thức và kỹ năng cho học sinh. Quy định này không chỉ là một khía cạnh của việc quản lý công việc của giáo viên mà còn là biểu hiện của sự đảm bảo chất lượng giảng dạy. Bằng cách xác định số tiết dạy mỗi tuần, hệ thống giáo dục có cơ hội theo dõi và đánh giá hiệu suất giảng dạy của từng giáo viên, từ đó tạo ra điều kiện thuận lợi để thúc đẩy sự phát triển chuyên môn của họ. Mời quý bạn đọc tham khảo Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên hiện hành tại bài viết sau:

Căn cứ pháp lý

Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT

Định mức tiết dạy là gì?

Quy định về định mức tiết dạy còn góp phần vào việc tạo ra môi trường học tập tích cực. Việc có kế hoạch cụ thể về số tiết giảng trong một tuần giúp học sinh và phụ huynh có cái nhìn rõ ràng về thời lượng giảng dạy, từ đó hỗ trợ quá trình quản lý thời gian và tăng cường tương tác giữa giáo viên và học sinh.

Theo Điều 6 của Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông, được ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT và được sửa đổi bởi Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT, định mức tiết dạy là tiêu chí quan trọng nhằm xác định số tiết dạy lý thuyết hoặc thực hành mà mỗi giáo viên phải chịu trách nhiệm giảng dạy trong khoảng thời gian một tuần.

Quy định này không chỉ nhấn mạnh vào việc xác định số tiết dạy mà còn tập trung vào chất lượng giảng dạy của giáo viên, đảm bảo rằng nhiệm vụ giảng dạy được thực hiện đầy đủ và hiệu quả. Đồng thời, nó còn giúp tạo ra một môi trường học tập tích cực, nâng cao kiến thức và kỹ năng của học sinh.

Chính sách này không chỉ mang lại lợi ích cho giáo viên trong việc quản lý công việc một cách hiệu quả mà còn góp phần quan trọng vào sự phát triển toàn diện của hệ thống giáo dục. Việc đặt ra định mức tiết dạy không chỉ là quy định hành vi làm việc của giáo viên mà còn là bảo đảm quyền lợi cho họ, từ đó tạo động lực và khuyến khích sự nghiệp giáo dục ngày càng phát triển.

Quy định về định mức tiết dạy đối với giáo viên phổ thông

Định mức tiết dạy, như quy định về chế độ làm việc của giáo viên phổ thông, cụ thể là số tiết lý thuyết hoặc thực hành mà mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, đó không chỉ là một khía cạnh của việc quản lý công việc của giáo viên, mà còn là một yếu tố quan trọng đối với chất lượng giáo dục. Việc xác định số tiết giảng trong khoảng thời gian cụ thể không chỉ giúp tổ chức giáo dục theo dõi và đánh giá hiệu suất giảng dạy của từng giáo viên mà còn tạo ra cơ hội để thúc đẩy sự phát triển chuyên môn và nghiệp vụ của họ.

Theo quy định tại Điều 6, Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT (đã được sửa đổi bởi Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT), định mức tiết dạy đối với giáo viên phổ thông được xác định một cách cụ thể và linh hoạt, phản ánh sự đa dạng trong nhiệm vụ giảng dạy tại các cấp học khác nhau.

Ở cấp tiểu học, giáo viên có định mức tiết dạy là 23 tiết mỗi tuần, trong khi ở cấp trung học cơ sở, định mức giảng dạy giảm xuống còn 19 tiết. Đối với giáo viên trung học phổ thông, định mức tiết dạy là 17 tiết, thể hiện sự điều chỉnh linh hoạt phù hợp với yêu cầu giáo dục ở mỗi cấp độ.

Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên hiện hành

Đặc biệt, đối với giáo viên tại các trường phổ thông dân tộc, định mức tiết dạy cũng được quy định rõ ràng. Giáo viên nội trú ở cấp trung học cơ sở có định mức là 17 tiết, trong khi ở cấp trung học phổ thông là 15 tiết. Đối với giáo viên bán trú, định mức tiết dạy là 21 tiết ở cấp tiểu học và 17 tiết ở cấp trung học cơ sở.

Cũng theo quy định, giáo viên trường dự bị đại học có định mức tiết dạy là 12 tiết, thể hiện sự linh hoạt trong quản lý thời gian công việc của họ.

Đối với các giáo viên đảm nhận vai trò Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh, định mức tiết dạy cũng được quy định theo từng cấp học, thể hiện sự tích cực và linh hoạt trong công tác quản lý và giảng dạy tại các trường hạng I, hạng II, và hạng III. Những quy định này không chỉ giúp tạo điều kiện thuận lợi cho giáo viên mà còn hỗ trợ trong việc đảm bảo chất lượng giáo dục và phát triển toàn diện cho học sinh.

Điều 7 của Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT (sửa đổi bởi Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT) đặt ra quy định cụ thể về định mức tiết dạy đối với Hiệu trưởng và Phó hiệu trưởng tại các trường phổ thông và trường dự bị đại học. Trong phạm vi nhiệm vụ của mình, Hiệu trưởng và Phó hiệu trưởng đều có trách nhiệm giảng dạy một số tiết nhất định để hiểu rõ nội dung, chương trình giáo dục và tình hình học tập của học sinh, nhằm đảm bảo hiệu quả trong công tác quản lý.

Đối với Hiệu trưởng, định mức tiết dạy được tính theo công thức: 2 tiết/tuần x số tuần dành cho giảng dạy và các hoạt động giáo dục, theo quy định về kế hoạch thời gian năm học. Điều này giúp Hiệu trưởng duy trì sự kết nối với môi trường giáo dục, nắm bắt thông tin cụ thể về hoạt động học thuật và sinh hoạt của học sinh.

Với Phó hiệu trưởng, định mức tiết dạy được xác định theo công thức: 4 tiết/tuần x số tuần dành cho giảng dạy và các hoạt động giáo dục, theo quy định về kế hoạch thời gian năm học. Phó hiệu trưởng, với nhiệm vụ quản lý cụ thể và hỗ trợ Hiệu trưởng, thông qua việc giảng dạy, có thể tận dụng cơ hội này để hiểu rõ hơn về nhu cầu và khó khăn của học sinh cũng như để duy trì sự đồng thuận với đội ngũ giáo viên.

Điều quan trọng cần lưu ý là Hiệu trưởng và Phó hiệu trưởng tại các trường phổ thông và trường dự bị đại học không được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy đối với các chức vụ kiêm nhiệm thay thế cho định mức tiết dạy được quy định tại Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT. Điều này nhấn mạnh sự quan trọng của vai trò giảng dạy trong quản lý giáo dục và đảm bảo rằng cả Hiệu trưởng và Phó hiệu trưởng đều tích cực tham gia trực tiếp vào quá trình giáo dục, thể hiện cam kết cao với sự phát triển toàn diện của học sinh và cộng đồng học thuật.

Tải xuống Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên hiện hành

Quy định về định mức tiết dạy thường đề cập đến số tiết lý thuyết và thực hành cần được giảng dạy mỗi tuần, nhằm đảm bảo rằng giáo viên không chỉ tập trung vào việc truyền đạt kiến thức mà còn chú trọng đến khả năng áp dụng của học sinh. Sự kết hợp giữa lý thuyết và thực hành giúp xây dựng một môi trường học tập đa dạng và phản ánh thực tế, từ đó khuyến khích sự tò mò và sáng tạo.

Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT ngày 09/06/2017 sửa đổi quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về nội dung định mức tiết dạy của giáo viên như sau:

Loader Loading…
EAD Logo Taking too long?

Reload Reload document
| Open Open in new tab

Download [32.00 KB]

Khuyến nghị

Với phương châm “Đưa luật sư đến ngay tầm tay bạn”, Luật sư 247 sẽ cung cấp dịch vụ tư vấn luật dân sự tới quý khách hàng. Với kinh nghiệm nhiều năm trong ngành và đội ngũ chuyên gia pháp lý chuyên nghiệp, chúng tôi sẽ hỗ trợ khách hàng tháo gỡ vướng mắc, không gặp bất kỳ trở ngại nào.

Thông tin liên hệ

Luật sư 247 đã tư vấn có liên quan đến vấn đề “Thông tư quy định giảm tiết dạy của giáo viên hiện hành. Chúng tôi cung cấp các dịch vụ khác liên quan như là tư vấn pháp lý về Xác nhận tình trạng hôn nhân Bình Dương. Với kinh nghiệm nhiều năm trong ngành và đội ngũ chuyên gia pháp lý dày dặn kinh nghiệm, chúng tôi sẽ hỗ trợ quý khách hàng tháo gỡ vướng mắc, không gặp bất kỳ trở ngại nào. Hãy liên lạc với số hotline 0833102102 để được trao đổi chi tiết, xúc tiến công việc diễn ra nhanh chóng, bảo mật, uy tín.

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Cách tính thời gian giảng dạy thêm dựa trên số giờ dạy vượt định mức thế nào?

Cách tính thời gian giảng dạy thêm dựa trên số giờ dạy vượt định mức? Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH; thì chế độ dạy thêm theo quy định của pháp luật được quy định như sau:
– Trong năm học, nhà giáo, công chức, viên chức quản lý và viên chức các phòng, ban, tổ chuyên môn, nghiệp vụ tham gia giảng dạy có số giờ giảng dạy vượt định mức giờ giảng quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 5 và Điều 8 của Thông tư 07 thì được tính là dạy thêm giờ.
– Đối với nhà giáo: Số giờ dạy thêm không vượt quá số giờ theo quy định của pháp luật lao động hiện hành.
– Đối với công chức, viên chức quản lý, viên chức các phòng, ban, tổ chuyên môn, nghiệp vụ tham gia giảng dạy: số giờ dạy thêm không vượt quá 1/2 định mức giờ giảng quy định tại khoản 5 Điều 5 và khoản 2 Điều 8 Thông tư 07.
– Cách tính trả lương dạy thêm giờ theo quy định hiện hành.

Giáo viên nghỉ dạy vì việc riêng sẽ bị trừ lương có phải không?

Ngoài các trường hợp giáo viên nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định pháp luật; các trường hợp còn lại giáo viên chỉ có thể nghỉ việc riêng không hưởng lương; và lưu ý rằng việc nghỉ phải được sự đồng ý của thủ trưởng bằng văn bản; và giao kế toán thực hiện chế độ lương theo quy định.
Do đó nếu giáo viên nghỉ việc riêng việc không thuộc quy định nghỉ hưởng chế độ; thì việc trừ lương là đúng quy định pháp luật; một số trường hợp đặc biệt có thể xin phép thủ trưởng bố trí dạy bù ở một số tiết trống khác.

5/5 - (1 bình chọn)

Comments are closed.