Mở quán cơm có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm?

23/10/2021
Mở quán cơm có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm?
406
Views

Chào Luật sư. Tôi có vấn đề mong muốn nhận được sự giải đáp từ phía Luật sư. Sắp tới tôi có dự định mở một quán cơm bình dân tại Phố Chùa Láng. Vậy khi tôi mở quán cơm có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm? Nếu tôi không có giấy phép thì có bị phạt không? Rất mong Luật sư giải đáp! Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư 247 xin phép giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp lý

Luật An toàn thực phẩm 2010

Nghị định 15/2018/NĐ-CP

Nghị định 115/2018/NĐ-CP

Thông tư 43/2018/TT-BCT

Nội dung tư vấn

Kinh doanh thực phẩm ngày nay đang là một ngành nghề nổi trội. Đặc biệt, hoạt động kinh doanh phát triển đa dạng. Tuy nhiên, không phải hộ kinh doanh nào cũng nắm đầy đủ các quy định khi kinh doanh thực phẩm. Đặc biệt là vấn đề về giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm.

Đối tượng nào phải xin phép vệ sinh an toàn thực phẩm?

Theo quy định tại Điều 11, 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, tất cả cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi hoạt động, trừ các cơ sở sau đây:

  • Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ
  • Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định
  • Sơ chế nhỏ lẻ;
  • Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  • Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;
  • Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;
  • Nhà hàng trong khách sạn;
  • Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
  • Kinh doanh thức ăn đường phố;
  • Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP); Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP); Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000; Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS); Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC); Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

Mở quán cơm có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm?

Quán cơm thường là những cửa hàng cung cấp dịch vụ ăn uống với quy mô nhỏ; do cá nhân hoặc hộ gia đình làm chủ. Khi mở quán cơm, chủ quán cơm bắt buộc phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh hoặc đăng ký thành lập doanh nghiệp.

Như vậy, quán cơm bình dân không thuộc các đối tượng không phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm đã nêu ở trên. Do đó, khi mở quán cơm bình dân, chủ quán cơm phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm.

Quán cơm không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm bị xử lý như thế nào?

Xử phạt hành chính

Khi phát hiện một đơn vị hay cơ sở sản xuất hoặc kinh doanh thực phẩm trên thị trường nhưng lại không hề có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm thì cơ sở này chắc chắn sẽ bị phạt tiền. Mức phạt tiền sẽ tùy thuộc vào hình thức sản xuất hay kinh doanh thực phẩm như thế nào. Đối với nhà hàng, quán ăn sẽ có mức xử phạt khác với các đơn vị sản xuất thực phẩm chức năng mà không có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm

Cụ thể: Điều 18 Nghị định 115/2018/NĐ-CP, hành vi không có Giấy phép an toàn thực phẩm sẽ bị xử phạt hành chính theo các mức sau:

HÀNH VI VI PHẠMMỨC XỬ PHẠT
Kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩmTừ 20 – 30 triệu đồng
Sản xuất, kinh doanh thực phẩm mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp bên dưới.Từ 30 – 40 triệu đồng
Sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu thực hành sản xuất tốt (GMP) thực phẩm bảo vệ sức khỏe theo lộ trìnhTừ 40 – 60 triệu đồng

Buộc ngừng sản xuất, kinh doanh thực phẩm

Các đơn vị, cơ sở không có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm khi kinh doanh là đã vi phạm quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm. Nếu mức độ vi phạm an toàn vệ sinh thực phẩm của doanh nghiệp này ở mức nghiêm trọng thì các cơ quan chức năng có quyền xử phạt là buộc ngừng sản xuất, cấm kinh doanh thực phẩm không đạt tiêu chuẩn an toàn vệ sinh thực phẩm ra thị trường.

Biện pháp khắc phục hậu quả

Người vi phạm có thể bị:

  • Buộc thu hồi thực phẩm đối với vi phạm quy định tại các khoản;
  • Buộc thay đổi mục đích sử dụng hoặc tái chế hoặc buộc tiêu hủy thực phẩm.

Dùng giấy phép kinh doanh hết hạn bị xử phạt như thế nào?

Giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm chỉ có thời hạn 3 năm kể từ ngày cấp.

Do đó, những đơn vị có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm nhưng đã hết hạn mà chưa xin cấp lại giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm thì cũng sẽ bị xử phạt. Tùy thuộc vào thời gian hết hạn mà sẽ có từng mức xử phạt khác nhau. Mức phạt nhẹ nhất là từ cảnh cáo đến phạt tiền lên tới 15.000.000đ với các đơn vị mà giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm đã hết thời hạn trên 3 tháng.

Điều kiện xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

Để được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, quán ăn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với nơi chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống

  • Bếp ăn được bố trí bảo đảm không nhiễm chéo giữa thực phẩm chưa qua chế biến và thực phẩm đã qua chế biến.
  • Có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh.
  • Có dụng cụ thu gom, chứa đựng rác thải, chất thải bảo đảm vệ sinh.
  • Cống rãnh ở khu vực cửa hàng, nhà bếp phải thông thoát, không ứ đọng.
  • Nhà ăn phải thoáng, mát, đủ ánh sáng, duy trì chế độ vệ sinh sạch sẽ, có biện pháp để ngăn ngừa côn trùng và động vật gây hại.
  • Có thiết bị bảo quản thực phẩm, nhà vệ sinh, rửa tay và thu dọn chất thải, rác thải hàng ngày sạch sẽ.
  • Người đứng đầu đơn vị có bếp ăn tập thể có trách nhiệm bảo đảm an toàn thực phẩm.

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với cơ sở chế biến, kinh doanh dịch vụ ăn uống

  • Có dụng cụ, đồ chứa đựng riêng cho thực phẩm sống và thực phẩm chín.
  • Dụng cụ nấu nướng, chế biến phải bảo đảm an toàn vệ sinh.
  • Dụng cụ ăn uống phải được làm bằng vật liệu an toàn, rửa sạch, giữ khô.
  • Tuân thủ quy định về sức khỏe; kiến thức và thực hành của người trực tiếp sản xuất; kinh doanh thực phẩm.

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong chế biến và bảo quản thực phẩm

  • Sử dụng thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm phải rõ nguồn gốc và bảo đảm an toàn, lưu mẫu thức ăn.
  • Thực phẩm phải được chế biến bảo đảm an toàn, hợp vệ sinh.
  • Thực phẩm bày bán phải để trong tủ kính hoặc thiết bị bảo quản hợp vệ sinh, chống được bụi, mưa, nắng và sự xâm nhập của côn trùng và động vật gây hại; được bày bán trên bàn hoặc giá cao hơn mặt đất.

Hồ sơ xin cấp giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

Hồ sơ xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm;
  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
  • Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm;
  • Bản vẽ sơ đồ thiết kế mặt bằng của cơ sở và khu vực xung quanh;
  • Sơ đồ quy trình sản xuất thực phẩm hoặc quy trình bảo quản, phân phối sản phẩm và bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ của cơ sở;
  • Bản sao công chứng Giấy chứng nhận sức khỏe của chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm;
  • Giấy chứng nhận về kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở và người trực tiếp tham gia sản xuất.

Thủ tục xin cấp giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

  • Bước 1: Nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo hướng dẫn nêu trên
  • Bước 2: Tiếp nhận và xử lý hồ sơ: Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra thực tế điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm tại cơ sở sản xuất. , kinh doanh thực phẩm.
  • Bước 3: Cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm nếu đáp ứng đủ điều kiện.

Giải quyết vấn đề

Như vậy, khi mở quán ăn, chúng ta cần phải chú ý đến vệ sinh an toàn thực phẩm. Việc xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm là bắt buộc. Ngoài ra, cần phải đảm bảo thời hạn của giấy phép để tránh những rủi ro không đáng có.

Mời bạn đọc xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Mở quán cơm có cần giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm? Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833102102

Câu hỏi liên quan

Cơ sở sản xuất ban đầu nhỏ lẻ là gì?

Theo Khoản 8 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, Cơ sở sản xuất ban đầu nhỏ lẻ là cơ sở trồng trọt, chăn nuôi, thu hái, đánh bắt, khai thác các nguyên liệu thực phẩm ở quy mô hộ gia đình, hộ cá thể có hoặc không có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là gì?

Theo Khoản 10 Điều 3 Nghị định 15/2018/NĐ-CP Cơ sở kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ là cơ sở do cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình thực hiện đăng ký hộ kinh doanh và cơ sở không được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư theo quy định của pháp luật.

Đăng ký giấy phép kinh doanh thành lập công ty mất bao nhiêu tiền?

Đăng ký giấy phép kinh doanh thành lập công ty sẽ phải đóng các khoản phí sau:
Phí nộp hồ sơ xin cấp giấy phép đăng ký kinh doanh: 200.000 đ
Phí đăng bố cáo thành lập mới doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia: 300.000 đồng
Phí khắc dấu pháp nhân cho doanh nghiệp: 500.000 đồng
Phí mua tờ khai thuế qua mạng gói 1 năm: 1.798.000 đồng
Phí đặt in hóa đơn GTGT 1 cuốn: 400.000 đồng
Đóng thuế môn bài cho công ty : 2.000.000 đồng đối với mức vốn điều lệ dưới 10 tỷ, 3.000.000 đồng đối với mức vốn điều lệ trên 10 tỷ.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Doanh nghiệp

Trả lời