Hoàn tiền bảo hiểm y tế khi đi xuất khẩu lao động có được không?

22/07/2021
Điều kiện, mức hưởng của các chế độ bảo hiểm xã hội
246
Views

Chào luật sư. Tôi muốn hỏi vấn đề như sau. Có được Hoàn tiền bảo hiểm y tế khi đi xuất khẩu lao động không?Tháng 7/2019 tôi mua bảo hiểm theo hộ gia đình cho con trai tôi. Tháng 10/2019 con tôi đi xuất khẩu lao động tại Đài Loan. Tôi muốn lấy lại tiền BHYT hộ gia đình đã đóng cho con nhưng cơ quan bảo hiểm gây khó dễ. Họ bắt tôi phải có giấy tờ chứng minh việc con trai tôi đi xuất khẩu. Vậy tôi phải làm thế nào để lấy lại tiền bảo hiểm? Em xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư 247 sẽ giải đáp thắc mức của bạn như sau:

Căn cứ pháp luật

Nội dung tư vấn

Bảo hiểm y tế (BHYT) là gì?

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện (quy định tại Cổng Dịch vụ công Quốc gia).

Bảo hiểm y tế hay bảo hiểm sức khỏe là một hình thức bảo hiểm theo đó người mua bảo hiểm sẽ được cơ quan bảo hiểm trả thay một phần hoặc toàn bộ chi phí khám chữa bệnh cũng như chi phí mua thuốc men khám chữa bệnh.

Các trường hợp đươc hoàn trả BHYT

Căn cứ Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì người đang tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) theo nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng; nhóm đối tượng tham gia BHYT (Khoản 4, 5 Điều 17 Quyết định 595 được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 19, 20 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020); được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới; nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng.

Trường hợp 2: Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực.

Trường hợp 3: Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng;

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng.

Xem thêm: Hồ sơ hoàn trả tiền đóng bảo hiểm y tế quy định hiện nay

Nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng BHYT

  • Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp người thuộc hộ nghèo đa chiều có thiếu hụt về bảo hiểm y tế;
  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo.
  • Học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân; kể cả sinh viên hệ dân sự đang học tập tại các trường Công an nhân dân;
  • Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình.

Nhóm đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình

  • Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ các đối tượng do người lao động và đơn vị đóng; do tổ chức BHXH đóng, do ngân sách nhà nước đóng, được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng theo quy định; và người đã khai báo tạm vắng;
  • Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú; trừ các đối tượng do người lao động và đơn vị đóng, do tổ chức BHXH đóng; do ngân sách nhà nước đóng, được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng theo quy định;
  • Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;
  • Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.

Có được hoàn tiền bảo hiểm y tế khi đi xuất khẩu lao động không?

Theo quy định trên sau khi đã tham gia tiền bảo hiểm y tế, bạn có thể được hoàn trả tiền bảo hiểm y tế khi thuộc một trong các trường hợp trên.

Do đó trường hợp của con trai bác không phải là trường hợp được hoàn lại tiền BHYT.

Như vậy, Trường hợp con của bạn sẽ không được hoàn lại tiền bảo hiểm đã đóng theo hộ gia đình.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về “Hoàn tiền bảo hiểm y tế khi đi xuất khẩu lao động“. Nếu có thắc mắc gì về vấn đề này xin vui lòng iên hệ: 0936408102

Câu hỏi thường gặp

Mức hưởng đối với Bảo hiểm y tế đúng tuyến như thế nào?

100% chi phí khám, chữa bệnh đối với các đối tượng là bộ đội, công an; người có công với cách mạng, cựu chiến binh; trẻ em dưới 06 tuổi; người thuộc hộ gia đình nghèo; người có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở,…
95% chi phí khám, chữa bệnh đối với các đối tượng là người hưởng lương hưu; trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; người thuộc hộ gia đình cận nghèo…
80% chi phí khám, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Mức hưởng đối với Bảo hiểm y tế trái tuyến như thế nào?

Tại bệnh viện tuyến trung ương: Hưởng 40% chi phí điều trị nội trú.
Tại bệnh viện tuyến tỉnh: Hưởng 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước .
Tại bệnh viện tuyến huyện: Hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh. 

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Bảo hiểm y tế

Trả lời