Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội xử phạt ra sao?

08/10/2021
Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội xử phạt ra sao?
159
Views

Công an huyện Tân Yên, tỉnh Bắc Giang; vừa xử lý đối tượng; có hành vi dùng từ ngữ xúc phạm lực lượng Công an trên mạng xã hội; gây chú ý trong dư luận. Vậy hành vi bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội xử phạt ra sao?. Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu ngay sau đây.

“Qua rà soát trên không gian mạng, ngày 22-9; Công an huyện Tân Yên phát hiện tài khoản facebook “Long Nguyen” bình luận với những từ ngữ xúc phạm lực lượng Công an vào bài viết trên trang mạng xã hội.

Công an huyện Tân Yên đã rà soát, xác định chủ tài khoản là của N.V.L (SN 1970); trú tại xã Lan Giới, huyện Tân Yên; và đã mời đối tượng này đến cơ quan Công an làm việc.

Tại đây, N.V.L thừa nhận sử dụng tài khoản facebook của cá nhân mang tên “Long Nguyen”; bình luận nội dung xúc phạm lực lượng Công an.

Quy định về quy tắc ứng xử trên mạng xã hội

Điều 3 Bộ quy tắc ứng xử trên mạng xã hội ban hành kèm theo Quyết định 874/QĐ-BTTTT năm 2021; quy định về quy tắc ứng xử chung trên mạng xã hội như sau:

Quy tắc ứng xử chung là những quy tắc áp dụng cho tất cả các nhóm đối tượng:

1. Quy tắc Tôn trọng, tuân thủ pháp luật: Tuân thủ pháp luật Việt Nam, tôn trọng quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.

2. Quy tắc Lành mạnh: Hành vi, ứng xử trên mạng xã hội phù hợp với các giá trị đạo đức, văn hóa, truyền thống tốt đẹp của dân tộc Việt Nam.

3. Quy tắc An toàn, bảo mật thông tin: Tuân thủ các quy định và hướng dẫn về bảo vệ an toàn và bảo mật thông tin.

4. Quy tắc Trách nhiệm: Chịu trách nhiệm về các hành vi, ứng xử trên mạng xã hội; phối hợp với các cơ quan chức năng để xử lý hành vi, nội dung thông tin vi phạm pháp luật.

Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội xử phạt ra sao?

Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội

Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định số 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực bưu chính, viễn thông quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 101 xử phạt vi phạm hành chính với hành vi

“Điều 101. Vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng; đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

Điều 4 Nghị định số 15/2020/NĐ-CP; cũng quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân như sau; : Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này; được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức; trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức; thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.

Như vậy cá nhân có hành vi bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội; sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000; và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật; hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật.

Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội

Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội gây hậu quả nghiêm trọng có thể bị xử truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 288 Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

“Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của Cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông những thông tin trái với quy định của pháp luật, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điều 117, 155, 156 và 326 của Bộ luật này;

b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính; mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;

c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông.

……………….”

Ngoài mức phạt tù trên; người có hành vi bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội; còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng; cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Bình luận xúc phạm Công an trên mạng xã hội xử phạt ra sao?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Có lời nói phỉ báng cán bộ bị phạt bao nhiêu tiền?

ăn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát, cản trở người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ như sau:
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: Có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ.

Nói xấu chồng cũ trên Facebook có chịu trách nhiệm hình sự?

Tùy thuộc vào hành vi và hậu quả, việc nói xấu chồng cũ, xúc phạm người khác trên Facebook có thể bị phạt tù theo Điều 156 Bộ luật Hình sự 2015 về tội vu khống:
Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:… Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác

Xúc phạm nhân phẩm người khác trên mạng xã hội phạt ra sao?

Xúc phạm danh dự nhân phẩm người khác trên mạng xã hội sẽ bị xử phạt theo Nghị định 15/2020/NĐ-CP như sau:
Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân. Khoản 3 Điều 4 Nghị định này quy định trường hợp cá nhân vi phạm mức phạt bằng 1/2 so với tổ chức vi phạm.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật hành chính

Trả lời