Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội bị xử phạt ra sao?

30/09/2021
Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội bị xử phạt ra sao?
131
Views

Vừa qua xuất hiện một trường hợp đăng tai thông tin sai lệch vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội Facebook gây xôn xao dư luận. Vậy hành vi vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội bị xử phạt ra sao?. Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu sau đây.

“Bằng các biện pháp nghiệp vụ, ngày 16/8; lực lượng chức năng xác định được bà N.T.P.H đã sử dụng tài khoản Facebook cá nhân có tên “Phuong Hai Nguyen Thi”; đăng tải hình ảnh một cán bộ Công an phường Khương Đình (Thanh Xuân, Hà Nội); kèm nội dung và bình luận phỉ báng, xúc phạm cán bộ Công an.

Theo Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội; bà N.T.P.H đã đăng tải thông tin xúc phạm danh dự, nhân phẩm cán bộ Công an phường Khương Đình;

Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội; đã xử phạt bà N.T.P.H với số tiền 7,5 triệu đồng và yêu cầu gỡ bỏ thông tin vi phạm.

Trước đó, Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cho biết ngày 28/7, trường hợp L.T.P đã sử dụng tài khoản Facebook cá nhân có tên “Thu Phong” đăng thông tin sai sự thật, xúc phạm lực lượng Công an nhân dân,

Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội bị xử phạt ra sao?

Xử phạt hành chính hành vi vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội

Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội là hành vi vi phạm quy định tại điểm d Điều 5 Nghị định số 72/2013NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng: “Đưa thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân”.

Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội; có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức; (Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức; thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức); và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả (Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật; hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật); theo quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 101 Nghị định số 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực bưu chính, viễn thông 

“Điều 101. Vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

……………………..

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.”

Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi vu khống lực lượng chống dịch trên mạng xã hội

Trường hợp đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông; thông tin vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội; có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 288 Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017.

“Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

……………

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông;

c) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

d) Gây thiệt hại 500.000.000 đồng trở lên;

đ) Xâm phạm bí mật cá nhân dẫn đến người bị xâm phạm tự sát;

e) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc quan hệ đối ngoại của Việt Nam;

g) Dẫn đến biểu tình.

Như vậy trường hợp đưa thông tin sai sự thật về lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội; gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng; cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề “Vu khống lực lượng phòng chống dịch trên mạng xã hội bị xử phạt ra sao?“. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Chửi bới lực lượng chống dịch thì bị xử phạt ra sao?

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về hành vi cản trở, chống lại việc thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ hoặc đưa hối lộ người thi hành công vụ như sau:
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
– Cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ;
– Có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ;
Như vậy, đối với việc xử phạt hành chính về lăng mạ, chửi bới đối với lực lượng chống dịch thì cao nhất là 3.000.000 đồng theo quy định pháp luật nêu trên.

Đăng thông tin sai sự thật về cán bộ chốt kiểm dịch bị xử phạt ra sao?

Với hành vi đăng thông tin sai sự thật về lực lượng phòng, chống dịch có thể đối mặt với các mức phạt tiền theo quy định tại Điều 99, Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP. Theo đó, phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 99 và phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 101.

Lừa đảo trên mạng với số tiền 1 triệu đồng có bị phạt tiền không?

Người thực hiện các hành vi lừa đảo nếu chiếm đoạt số tiền dưới 2.000.000 đồng (Hai triệu đồng) thì tùy vào tính chất của các hành vi đã thực hiện mà có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điểm c Khoản 1 hoặc Điểm c Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời