Tụ tập đánh bạc trong mùa dịch bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định?

12/09/2021
Tụ tập đánh bạc trong mùa dịch bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định?
494
Views

Hành vi tụ tập đánh bạc trái phép là một hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý thật nghiêm minh theo quy định của pháp luật. Ngoài ra, hành vi tụ tập đánh bạc trong mùa dịch còn vi phạm tới cả các quy định về giãn cách xã hội tránh tập trung đông người để phòng chống dịch bệnh. Xung quanh chủ đề này, chúng tôi sẽ đề cập tới vụ việc có liên quan. Đây là vụ việc về một nhóm đối tượng đã thực hiện hành vi tụ tập đánh bạc trái phép trong mùa dịch.

Tóm tắt vụ việc:

Lực lượng chức năng đã bắt quả tang 8 người đang tụ tập đánh bạc ăn tiền trong nhà trọ ở phường Long Bình (TP Biên Hòa, Đồng Nai) bất chấp đang trong thời gian giãn cách xã hội.

Ngày 12/9, Công an phường Long Bình (TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai) cho biết; đang tiến hành lập hồ sơ, xử phạt hành chính 8 người có hành vi tụ tập đánh bạc và vi phạm tập trung đông người trong thời điểm giãn cách.

Trước đó, vào tối 10/9, trong lúc tuần tra, kiểm soát, lực lượng Công an phường Long Bình đã phát hiện, bắt quả tang tại nhà trọ thuộc tổ 1; khu phố 4 có 8 người đang tụ tập đông người.

Trong đó có 4 người đang có hành vi đánh bạc ăn tiền. Ngoài 4 người trực tiếp tham gia đánh bạc còn có 4 người khác đang tụ tập để xem đánh bạc.

Vậy hành vi tụ tập đánh bạc trong mùa dịch sẽ bị xử lý như thế nào? Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017
Nghị định 117/2020/NĐ-CP
Nghị định số 167/2013/NĐ-CP

Tụ tập đánh bạc là gì?

Hành vi tụ tập đánh bạc là tụ tập tham gia vào trò chơi được tổ chức bất hợp pháp với mục đích là được, thua kèm theo việc được (hoặc thua) lợi ích vật chất đáng kể (tiền; hiện vật hoặc các hình thức tài sản khác). Đây là hành vi nguy hiểm cho xã hội; xâm phạm trật tự xã hội.

Các hình thức đánh bạc trái phép thường gặp có thể kể đến như: lô đề, đánh bài tú lơ khơ ăn tiền, xóc đĩa, cá độ bóng đá ăn tiền,…

Người thực hiện hành vi tụ tập đánh bạc trái phép này tùy vào mức độ tính chất vi phạm sẽ bị xử lý hình sự hoặc xử phạt hành chính.

Hành vi Tụ tập đánh bạc trong mùa dịch bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Hành vi tụ tập đánh bạc trong mùa dịch này sẽ được chia ra xử lý theo hai hành vi vi phạm:

Đầu tiên, các đối tượng sẽ bị xử lý hành vi đánh bạc trái phép.

Thứ hai, các đối tượng này cũng sẽ bị xử lý hành vi tụ tập đông người; không tuân theo các quy định về phòng chống dịch bệnh Covid 19.

Hành vi đánh bạc trái phép bị xử phạt thế nào?

Tùy vào tính chất và mức độ vi phạm; hành vi đánh bạc trái phép này sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự:

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Điều 321, BLHS 2015 về tội đánh bạc quy định các khung hình phạt sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền; hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này; hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm; thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Xử phạt hành chính

Nếu hành vi đánh bạc trái phép không thuộc các trường hợp phải chịu trách nhiệm hình sự; người đánh bạc sẽ phải chịu trách nhiệm hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép của mình.

Căn cứ Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP; phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép như sau:

1. Phạt cảnh cáo; hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a. Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ; tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế; hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b. Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c. Cá cược bằng tiền; hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao; vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm và tịch thu tiền do vi phạm mà có.

Người nước ngoài có hành vi đánh bạc trái phép thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Khi nào tụ tập đánh bạc bị xử lý hình sự?

Đối tượng vi phạm sẽ bị xử lý hình sự trong trường hợp hành vi tụ tập đánh bạc này có đầy đủ các yếu tố cấu thành sau:

Khách thể của tội phạm:

Tội phạm xâm phạm vào trật tự an toàn công cộng; khác với pháp luật của một số nước tư bàn quỵ định cho phép hoạt động đánh bạc; pháp luật nước ta nghiêm cấm hoạt động đánh bạc dưới các hình thức nhất định và coi đây là hành vi xậm phạm đến trật tự an toàn xã hội.

Mặt khách quan của tội phạm:

Tội phạm được thể hiện ở hành vi đánh bạc trái phép dưới bẩt kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật. Hành vi đánh bạc được biểu hiện dưới bất cứ hình thức nào được, thua bằng tiền; hoặc dùng hiện vật để gán nợ, hiện vật có thể là vàng, bạc, đá quí, xe máy, ô tô.v.v…. Các hình thức đánh bạc có thể là đánh bài, tổ tôm, sóc đĩa, đánh ba cây, cá độ bóng đá.v.v..

Chỉ truy cứu trách nhiệm về tội này khi có một trong những điều kiện sau:

Số tiền, hiện vật có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng

Số tiền, hiện vật có giá trị dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này; hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Mặt chủ quan của tội phạm:

Tội phạm được thực hiện dưới hình thức lồi cổ ý, nhằm thu lợi bất chính.

Chủ thể của tội phạm:

Tội phạm được thực hiện bởi những người có đủ năng lực trách nhiệm hình sự và đạt độ tuổi do luật định.

Như vậy, nếu hành vi tụ tập đánh bạc trong mùa dịch không có đầy đủ các yếu tố cấu thành trên thì người vi phạm sẽ không bị xử lý hình sự.

Hành vi tụ tập đông người, không tuân thủ quy định phòng chống dịch bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Hình phạt chính

Theo khoản 3, điều 12, Nghị định 117/2020; hành vi tụ tập đông người và không tuân thủ các biện pháp phòng dịch sẽ bị xử lý như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch;

b) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp cấm kinh doanh; sử dụng loại thực phẩm là trung gian truyền bệnh;

c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người; hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.

Biện pháp khắc phục hậu quả

Ngoài ra các đối tượng vi phạm còn có thể phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả sau; được quy định tại khoản 6, điều 12, Nghị định 11/2020/NĐ-CP:

a) Buộc thực hiện biện pháp vệ sinh, diệt trùng; tẩy uế đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

b) Buộc hoàn trả số tiền đã thu không đúng quy định của pháp luật đối với hành vi quy định tại điểm d khoản 2 Điều này. Trường hợp không hoàn trả được cho đối tượng thì nộp vào ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật;

c) Buộc tiêu hủy động vật, thực phẩm, thực vật và các vật khác đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 2, điểm b, c khoản 4 và điểm d khoản 5 Điều này;

d) Buộc xử lý y tế phương tiện vận tải đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 5 Điều này.

Như vậy, với hành vi tụ tập đánh bạc trong mùa dịch; các đối tượng vi phạm sẽ phải chịu hình thức xử lý theo các quy định đã nêu ở trên.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Quy định pháp luật về xử phạt hình thức đánh bạc trá hình hiện nay
Đánh bài giải trí tại nhà có bị phạt không?

Cá độ bóng đá trái phép bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về “Tụ tập đánh bạc trong mùa dịch bị xử phạt bao nhiêu tiền theo quy định?“. Nếu có thắc mắc gì về vấn đề này xin vui lòng liên hệ: 0833102102

Câu hỏi thường gặp

Người thân, bạn bè đánh bài giải trí với nhau có bị phạt không?

Nếu người thân, bạn bè đánh bài để giải trí thì không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, nếu đánh bài vì mục đích ăn tiền; có yếu tố đánh bạc thì vi phạm pháp luật. Tùy vào từng mức độ của hành vi có thể bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tổ chức, pháp nhân vi phạm các quy định về phòng chống dịch bệnh thì mức xử phạt là như thế nào?

Điều 4, Nghị định 117/2020 quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức như sau:
Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị đi tù không?

Theo quy định tại BLHS 2015, hành vi đánh bạc trái phép sẽ chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu giá trị tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đòng trở lên. Tuy nhiên nếu đã bị xử phạt hành chính về hành vi này rồi mà tiếp tục bị phát hiện vi phạm thì người vi phạm sẽ bị xử lý hình sự.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Hình sự

Trả lời