Người mua dâm bị xử lý hình sự trong trường hợp nào

28/09/2021
Mua dâm bị xử lý hình sự
355
Views

Hiện nay tình trạng mua dâm diễn ra ngày càng phổ biến, hình thức mua bán dâm diễn ra ngày càng tinh vi, một người có thể dễ dàng mua dâm thông qua mạng xã hội. Cùng với đó đối tượng mua bán dâm cũng ngày càng trẻ hóa, nhiều người bán dâm khi còn đang ở tuổi vị thành niên. Vậy, pháp luật Việt Nam quy định xử phạt như thế nào đối với các trường hợp mua bán dâm, người mua dâm có bị xử lý hình sự hay không? Hãy cùng phòng tư vấn Luật hình sự của Luật sư 247 tìm hiểu nhé.

Căn cứ pháp luật

Nội dung tư vấn

Mua bán dâm là gì?

Căn cứ khoản 1,2 điều 3 pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003:

1,“Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác

2,Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.”

Như vây, có thể hiểu hành vi mua bán dâm là hành vi quan hệ tình dục ngoài hôn nhân và người mua sẽ trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác cho người bán để tiến hành hành vi giao cấu.

Người mua dâm có bị xử lý hình sự không?

Căn cứ điều 22 pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 người mua dâm bị xử lý như thế nào

Điều 22. Xử lý đối với người mua dâm

1, Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền.

2, Người mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.“

Như vậy, người mua dâm có thể bị xử lý hình sự về tội mua dâm người dưới 18 tuổi, tội cố ý truyền HIV cho người khác hoặc bị xử lý hành chính về hành vi mua dâm.

Các yếu tố cấu thành tội mua dâm người dưới 18 tuổi

Người mua dâm bị xử lý hình sự về tội mua dâm người dưới 18 tuổi khi có các yếu tố sau đây:

+ Mặt khách quan

Mặt khách quan của tội mua dâm người dưới 18 tuổi có một trong các dấu hiệu như sau:

Có hành vi dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác để trả cho người chưa thành niên để được giao cấu với người đó.

Lưu ý:

Việc đồng ý giao cấu của người chưa thành niên phải gắn liền với sự thỏa thuận họ sẽ nhận tiền hoặc lợi ích vật chất khác. Nếu thiếu yếu tố vật chất có tính trao đổi nêu trên thì sự đồng ý giao cấu của người bị hại chưa thành niên sẽ thuần túy là sự thuận tình giao cấu và trong trường hợp này người thực hiện hành vi giao cấu với người chưa thành niên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em nếu người bị hại từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

+ Khách thể

Hành vi nêu trên xâm phạm đến trật tự xã hội, gây ảnh hưởng xấu đến đạo đức, thuần phong mỹ tục và ảnh hưởng đến sự phát triển lành mạnh của người chưa thành niên

+ Mặt chủ quan

Người phạm tội thực hiện tội phạm này với lỗi cố ý. (Theo chúng tôi người phạm tội phải biết rõ người bán dâm là người chưa thành niên từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi nhưng vẫn mua thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này.

+ Chủ thể

Chủ thể của tội này là bất kỳ người nào có đủ khả năng lực trách nhiệm hình sự.

Mua dâm người dưới 18 tuổi bị phạt bao nhiêu năm tù

Căn cứ điều 329 bộ luật hình sự 2015; quy định về hình phạt đối với tội dâm người dưới 18 tuổi như sau:

– Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Mua dâm 02 lần trở lên;

+ Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

+ Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

+ Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

+ Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

Xử phạt hành chính với hành vi mua dâm

Căn cứ điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP; quy định về mức xử phạt đối với hành vi mua dâm như sau:

Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.”

Xem thêm:

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Hy vọng bài viết bổ ích với bạn đọc!

Hãy liên hệ khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ của Luật sư 247: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Người mua dâm bị xử lý hình sự về tội gì khi cố ý lây truyền HIV cho người khác?

Trường hợp này người mua dâm có thể bị xử lý về tội cố ý lây truyền HIV cho người khác quy định tại điều 149 bộ luật hình sự 2015.

Người mua dâm bị xử lý hình sự về tội gì khi mua dâm đối với người dưới 13 tuổi?

Căn cứ điều khoản 1 điều 329 bộ luật hình sự 2015; trường hợp này người phạm tội bị có thể bị xử lý hình sự về tội hiếp dâm đối với người dưới 16 tuổi khi thực hiện hành vi trên.

Người bị xử lý hình sự về tội mua dâm người dưới 18 tuổi ngoài hình phạt tù còn bị xử lý như thế nào?

Căn cứ khoản 4 điều 329 bộ luật hình sự 2015; người thực hiện hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Hình sự

Trả lời