Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em được quy định như thế nào?

09/08/2021
Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em được quy định như thế nào?
339
Views

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em là một trong những loại nghĩa vụ bắt buộc phải thực hiện theo luật hôn nhân và gia đình. Những người có nghĩa vụ cấp dưỡng không được thay thế sang nghĩa vụ khác; và không được chuyển giao cho người khác. Vậy nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em được quy định như thế nào? Dưới đây là nội dung về vấn đề trên của Luật sư 247!

Câu hỏi:

Chào Luật sư. Xin Luật sư tư vấn giúp tôi. Bố mẹ chồng của tôi có 5 người con; chồng tôi là anh trai cả trong gia đình. Bố thì mất cách đây 5 năm, mẹ chồng tôi vừa mới mất; sống chung với mẹ là em trai út của chồng tôi. Vì trước đây em ấy bị tai nạn giao thông nên mất khả năng lao động. Gia đình chồng tôi có họp lại để thống nhất hàng tháng cấp dưỡng cho em. Nhưng người em thứ ba không đồng ý việc cấp dưỡng. Vậy thưa Luật sư; việc người em thứ ba không đồng ý có vi phạm nghĩa vụ cấp dưỡng hay không? Mong Luật sư giải đáp thắc mắc cho tôi! Tôi xin cảm ơn.

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật sư 247! Qua quá trình phân tích và nghiên cứu; chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em?

Căn cứ Điều 112 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em trong gia đình:

Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Theo đó, trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con; thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. 

Theo câu hỏi trên; chúng tôi xin được phân tích như sau:

Hiện tại, cha mẹ chồng của bạn đã mất. Người em út thì bị tai nạn giao thông không còn khả năng lao động. Cho nên không thể tự làm việc để nuôi sống bản thân. Xét về tình nghĩa; chồng và các em của chồng bạn chung một huyết thống; đều là người thân ruột thịt với nhau. Em út không thể tự lo cho mình; thì các anh/chị là những người thân còn lại phải có trách nhiệm để chăm sóc, nuôi dưỡng người em.

Pháp luật về hôn nhân gia đình đã quy định về nghĩa vụ của anh chị em trong gia đình với nhau. Các anh/chị đã thành niên không sống chung với em; thì phải có nghĩa vụ cấp dưỡng bằng cách đóng góp tiền hoặc tài sản để người em có thể đáp ứng các nhu cầu thiết yếu trong cuộc sống. Việc từ chối cấp dưỡng của người em thứ ba đó; đã vi phạm pháp luật về nghĩa vụ cấp dưỡng. Trường hợp này; chồng bạn, các anh chị khác hoặc người em út có thể yêu cầu Tòa án buộc người em thứ ba thực hiện việc cấp dưỡng theo quy định.

Vi phạm nghĩa vụ cấp dưỡng xử phạt như thế nào?

Nếu nhất quyết không thực hiện việc cấp dưỡng; thì người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 54 vi phạm quy định về chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng; quy định tại nghị định 167/2013/NĐ-CP.

“ Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

1. Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn; từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng giữa anh, chị, em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật.”

Hành vi trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định tại Điều 186 Bộ luật Hình sự 2015. Quy định như sau:

Điều 186. Tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng

Người nào có nghĩa vụ cấp dưỡng và có khả năng thực tế để thực hiện việc cấp dưỡng đối với người mà mình có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quyết định của Tòa án mà từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, làm cho người được cấp dưỡng lâm tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, sức khỏe hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Do đó; chế tài xử phạt là phạt cảnh cáo; phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm; hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Câu hỏi thường gặp

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em trong gia đình được thực hiện khi nào?

Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con; thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. 

Nếu không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh chị em trong gia đình thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Nếu nhất quyết không thực hiện việc cấp dưỡng; thì người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 54 vi phạm quy định về chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng quy định tại nghị định 167/2013/NĐ-CP.
“ Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
1. Từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn; từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ nuôi dưỡng giữa anh, chị, em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật.”

Truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng được quy định như thế nào?

Theo điều 186 Bộ luật Hình sự 2015; tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng được quy định như sau:
Người nào có nghĩa vụ cấp dưỡng và có khả năng thực tế để thực hiện việc cấp dưỡng đối với người mà mình có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quyết định của Tòa án mà từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng, làm cho người được cấp dưỡng lâm tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, sức khỏe hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Liên hệ Luật Sư X

Trên đây là toàn bộ nội dung về vấn đề:

Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh chị em được quy định như thế nào?”

Để sử dụng dịch vụ của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0936 408 102

Xem thêm: Xác định cha, mẹ trong trường hợp sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời