Mở cửa hàng bán thuốc tây có phải nộp thuế không?

24/06/2021
Mở cửa hàng bán thuốc tây có phải nộp thuế không?
2076
Views

Xin chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi:Mở cửa hàng bán thuốc tây có phải nộp thuế không? Tôi đang bán thuốc tây ở nhà nhưng chưa đăng ký giấy phép kinh doanh thì tôi có phải nộp thuế môn bài và thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng không ạ? Rất mong nhận được sự phản hồi của Luật sư! Tôi xin cảm ơn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư 247 sẽ giải đáp thắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp luật

  • Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi 185/2013/NĐ-CP
  • Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 hợp nhất Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC

Nội dung tư vấn

Thuế giá trị gia tăng là gì?

Trước khi tìm hiểu thuế giá trị gia tăng là gì thì chúng ta phải hiểu rõ ” giá trị gia tăng” là gì? Giá trị gia tăng là giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng. Hay hiểu cách khác là phần chênh lệch giữa giá trị mua vào và giá trị bán ra.Vậy thuế giá trị gia tăng là thuế đánh vào phần giá trị tăng thêm đó.Đây là loại thuế gián thu.

Mở cửa hàng bán thuốc tây có phải nộp thuế không?

Theo hướng dẫn tại điểm 2 khoản 7 điều 1 thông tư 124/2015/TT-BTC quy định về vấn đề xử phạt đối với hành vi vi phạm không đăng kí kinh doanh hộ kinh doanh cá thể như sau:

” 2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.”

Vậy nếu bạn mở cửa hàng kinh doanh mà không có giấy phép đăng ký kinh doanh vậy bạn sẽ bị sử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Về nghĩa vụ thuế đối với hộ kinh doanh cá thể như sau:

Thuế môn bài: Nộp theo 6 mức dựa vào mức thu nhập 1 tháng theo bảng sau:

Đơn vị: đồng

Bậc thuế Thu nhập 1 tháng          Mức thuế cả năm
Trên 1.500.000                  1.000.000
Trên 1.000.000 đến 1.500.000           750.000
Trên 750.000 đến 1.000.000          500.000
Trên 500.000 đến 750.000       300.000
Trên 300.000 đến 500.000     100.000
Bằng hoặc thấp hơn 300.000   50.000

Về thuế khoán đối với hộ kinh doanh cá thể theo quy định tại thông tư số 92/2015/TT/BTC thuế đối với hộ kinh doanh cá thể sẽ nộp theo quy định tại điều 2 thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

” Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

1. Nguyên tắc áp dụng

a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

Vậy nếu doanh thu của cửa hàng kinh doanh cá thể từ 100 triệu đồng /năm thì bạn thuộc đối tượng phái nộp thuế GTGT và thuế TNCN.

Căn cứ tính thuế theo quy định tại khoản 2 điều 2 thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

Xác định số thuế phải nộp

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT  x  Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp= Doanh thu tính thuế TNCN  x Tỷ lệ thuế TNCN

Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu gồm tỷ lệ thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với từng lĩnh vực ngành nghề cụ thể trường hợp bán thuốc của bạn thì tỷ lệ thu thuế như sau:

– Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề “Mở cửa hàng bán thuốc tây có phải nộp thuế không?”. Nếu có thắc gì thì xin vui lòng liên hệ: 0833102102 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời.

Câu hỏi thường gặp

Nguyên tắc hoàn thuế giá trị gia tăng?

Từ quy định của pháp luật về các trường hợp được hoàn thuế giá trị gia tăng, ta có thể thấy một số nguyên tắc hoàn thuế giá trị gia tăng như sau:
Hoàn thuế giá trị gia tăng chỉ có thể thực hiện khi đối tượng nộp thuế thuộc một trong những trường hợp nêu trên và có hồ sơ hoàn thuế hợp lệ.
Ưu tiên hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, hàng hóa để  phục vụ các hoạt động vì mục đích nhân đạo.
Việc hoàn thuế phải phù hợp với bản chất của thuế giá trị gia tăng “chỉ đánh thuế đối với hành vi tiêu dùng trên lãnh thổ Việt Nam”.

Ưu nhược điểm của phương pháp trực tiếp tính thuế GTGT:

Khắc phục nhược điểm của phương pháp khấu trừ thuế các doanh nghiệp không đáp ứng được các điều kiện về hóa đơn chứng từ để áp dụng phương pháp khấu trừ sẽ được áp dụng phương pháp tính trực tiếp từ đó góp phần hạn chế tình trạng thất thu thuế.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Doanh nghiệp

Trả lời