Không bật xi nhan xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

06/10/2021
Không bật xi nhan xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?
260
Views

Từ ngày 01/01/2020, Nghị định số 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ; quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ; và đường sắt có hiệu lực thi hành; thay thế Nghị định số 46/2016/NĐ-CP của Chính phủ với nhiều điểm mới. Vậy theo quy định mới, không bật xi nhan xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?. Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu ngay sau đây.

Khi nào bật xi nhan xe máy?

Theo Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định đối với việc chuyển hướng xe như sau:

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy theo quy định khi chuyển hướng người điều khiển phải bật xin nhan xe máy.

Không bật xi nhan xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điểm e Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; có quy định không bật xi nhan xe máy sẽ bị phạt:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

“….Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.”

Như vậy, hành vi chuyển làn không bật đèn xi nhan bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

Nơi nộp phạt vi phạm không bật xi nhan xe máy

Tại Khoản 1 Điều 56Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định: Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Như vậy, trường hợp điều khiển xe máy chuyển làn đường; mà không xi nhan sẽ bị xử phạt mức phạt từ 200.000 đến 300.000 đồng. Hành vi này có thể sẽ được nộp phạt lỗi giao thông tại chỗ

Xe máy bật nhầm xi nhan bị phạt bao nhiêu tiền?

Tại Khoản 2 Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.”

Về nguyên tắc: “Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ; và có tín hiệu báo hướng rẽ”. Như vậy, khi có dự định chuyển hướng đi; (dù trái, phải hay quay đầu xe); thì người điều khiển phương tiện giao thông phải bật đèn tín hiệu báo trước; nếu không sẽ bị coi là vi phạm Luật giao thông đường bộ.

Tại Điểm e Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định không bật xi nhan sẽ bị phạt:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện); các loại xe tương tự xe mô tô; và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

“….Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước.”

Theo quy đinh trên thì không quy định mức xử phạt rõ đối với trường hợp này. Việc sử dụng xi nhan không đúng thời điểm, không đúng chỗ như vậy; gây trở ngại đối với người tham gia giao thông ở phía sau; nhiều trường hợp xảy ra va chạm, tai nạn giao thông. Trường hợp này có thể xét vào hành vi “gây cản trở giao thông”; và có thể bị xử phạt tùy vào hành vi và hậu quả thực tế xảy ra.

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Không bật xi nhan xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Không có bằng xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ pháp lý: Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì trường hợp không có bằng lái xe máy bị xử phạt như sau:
– Bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3 (Điểm a Khoản 5 Điều 21).
– Bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên (Điểm b Khoản 7 Điều 21).

Lỗi không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu tiền?

Điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:
Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ.
Theo đó, đối với lỗi không đội mũ bảo hiểm, có thể bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Xe ô tô đi ngươc chiều bị phạt bao nhiêu tiền?

Điểm a Khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:
Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm sau đây:
“a) ……đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều” gây tai nạn giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này;”
Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp người điều khiển xe ô tô đi ngược chiều vào đường một chiều bị 10.000.000 đồng đến 12.000.000

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật hành chính

Trả lời