Đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok bị xử phạt ra sao?

30/09/2021
Đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok bị xử phạt ra sao?
196
Views

Tik Tok là mạng xã hội nổi tiếng của Trung Quốc có tên gốc là Douyin hay Vibrato; là mạng xã hội video âm nhạc; được phát hành bởi app tin tức Jinri Toutiao sáng lập năm 2016 tại Trung Quốc. Theo đó, cách thức hoạt động của mạng xã hội này khá đơn giả; hầu hết video có thời lượng ngắn khoảng vài giây tới 15 giây. Vừa qua một cá nhân ở Cần Thơ đã bị xử phạt; khi đăng tải thông tin sai sự thật về cán bộ lên mạng xã hội này. Vậy theo quy định, đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok bị xử phạt ra sao?. Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu ngay sau đây.

“Ngày 29/9, ông B.Q.G. ở xã Tân Thới (huyện Phong Điền); bị Công an TP Cần Thơ phạt 5 triệu đồng; về hành vi “Chia sẻ thông tin sai sự thật, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức”.

Hôm 20/7, Phòng An ninh mạng và phòng chống tội phạm sử dụng công nghệ cao Công an TP Cần Thơ; phát hiện ông G. dùng tài khoản TikTok “Giới Tây Đô”; chia sẻ video, kèm nội dung sai sự thật cho rằng cán bộ ức hiếp dân…; Người đàn ông này còn bình luận nội dung xúc phạm lực lượng chức năng.

Công an cho biết, nội dung chia sẻ, bình luận của ông G.; là không đúng sự thật, xúc phạm đến uy tín của cơ quan, tổ chức; gây hoang mang trong dư luận, ảnh hưởng đến công tác bảo đảm an ninh trật tự; phòng chống dịch bệnh trên địa bàn.

Tại cơ quan công an, ông G. thừa nhận hành vi sai phạm. Ông này khai mục đích đăng tải nội dung nói trên để tạo sự thu hút; chú ý của mọi người nhằm thuận tiện cho việc buôn bán của mình.”

Đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok bị xử phạt ra sao?

Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đưa tin sai sự thật về cán bộ

Mục 4 Chương 5 Nghị định số 15/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực bưu chính, viễn thông quy định tại Điểm a Khoản 1 và Khoản 3 Điều 101 xử phạt vi phạm hành chính với hành vi đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok như sau:

“Điều 101. Vi phạm các quy định về trách nhiệm sử dụng dịch vụ mạng xã hội

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi sau:

a) Cung cấp, chia sẻ thông tin giả mạo, thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức, danh dự, nhân phẩm của cá nhân;

Điều 4 Nghị định số 15/2020/NĐ-CP cũng quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân như sau:

“3. Mức phạt tiền quy định từ Chương II đến Chương VII tại Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại Điều 106 Nghị định này. Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức.”

Như vậy cá nhân có hành vi đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 (Trường hợp cá nhân có hành vi vi phạm như của tổ chức; thì mức phạt tiền bằng 1/2 mức phạt tiền đối với tổ chức) và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật.

Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi đưa tin sai sự thật về cán bộ

Trường hợp chia sẻ, đăng tin giả lên facebook, đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok có thể bị xử truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 288 Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

“Điều 288. Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của Cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông những thông tin trái với quy định của pháp luật, nếu không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điều 117, 155, 156 và 326 của Bộ luật này;

b) Mua bán, trao đổi, tặng cho, sửa chữa, thay đổi hoặc công khai hóa thông tin riêng hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân trên mạng máy tính, mạng viễn thông mà không được phép của chủ sở hữu thông tin đó;

c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông.

……………….”

Ngoài mức phạt tù trên, người có hành vi đưa tin sai sự thật về cán bộ; còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng; cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Mời bạn xem thêm bài viết

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Đưa tin sai sự thật về cán bộ trên tiktok bị xử phạt ra sao?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Tấn công cán bộ chốt kiểm dịch bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CPhành vi tấn công cán bộ chốt kiểm dịch sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
– Dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực để chống người thi hành công vụ.
– Gây thiệt hại về tài sản, phương tiện của cơ quan nhà nước, của người thi hành công vụ.
– Đưa tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác cho người thi hành công vụ để trốn tránh việc xử lý vi phạm hành chính.

Đấm cảnh sát đang làm nhiệm vụ có bị đi tù không?

Trường hợp hành vi đấm cảnh sát đang làm nhiệm vụ gây hậu quả nghiêm trọng; người có hành vi này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 330 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) về tội chống người thi hành công vụ thì sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm; hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Trường hợp có hành vi chống người thi hành công vụ mà có có tổ chức; tái phạm nguy hiểm… có thể bị phạt với mức tù từ 02 năm đến 07 năm.

Xúc phạm cán bộ bị xử phạt ra sao?

Điểm b Khoản 2 Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
– Có lời nói, hành động đe dọa, lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm người thi hành công vụ;
Như vậy, đối với việc xử phạt hành chính về hành vi xúc phạm cán bộ cao nhất là 3.000.000 đồng theo quy định trên.

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời