Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không?

26/07/2022
Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không?
159
Views

Chắc hẳn trong chúng ta ai cũng đã biết những lợi ích của việc tham gia bảo hiểm y tế. Chính bởi lẽ đó mà việc tham gia bảo hiểm y tế ở nhiều nơi là điều không phải hiếm gặp. Điều đó dẫn đến việc đóng trùng bảo hiểm y tế, vừa ảnh hưởng đến chính lợi ích của các bạn vừa gây khó khăn cho cơ quan bảo hiểm. Vậy câu hỏi đặt ra ở đây là: Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không? Thắc mắc đó sẽ được Luật sư X giải đáp trong bài viết dưới đây. Mời bạn đọc theo dõi!

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Bảo hiểm y tế là gì?

Căn cứ vào Khoản 1, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật bảo hiểm y tế thì bảo hiểm y tế được định nghĩa như sau:

“Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.”

Bảo hiểm y tế được xây dựng để bảo vệ quyền và lợi ích cho người lao động. Bởi vậy hiện nay chế độ bảo hiểm y tế được phân làm hai loại là:

  1. Bảo hiểm y tế bắt buộc
  2. Bảo hiểm y tế tự nguyện.

Để người dân được hưởng lợi từ bảo hiểm y tế, nhà nước đã đưa ra những chính sách về BHYT vô cùng có lợi:

  • Người có công với cách mạng và một số nhóm đối tượng xã hội đặc biệt được Nhà nước đóng hoặc hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm y tế.
  • Có chính sách ưu đãi đối với hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm y tế, không phải đóng thuế để bảo toàn và tăng trưởng quỹ.
  • Nhà nước tạo điều kiện để tất cả mọi người, các tổ chức cá nhân đều được tham gia bảo hiểm y tế.
  • Khuyến khích quản lý bảo hiểm y tế bằng công nghệ và phương tiện kỹ thuật hiện đại.

Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không?

Nếu người tham gia BHYT thuộc nhiều đối tượng khác nhau thì tại khoản 4 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, Chính phủ nêu rõ:

Những người này sẽ đóng BHYT theo thứ tự: Do người lao động và người sử dụng lao động đóng; do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng; do ngân sách Nhà nước đóng; do người sử dụng lao động đóng

Không chỉ vậy, nếu thuộc nhiều đối tượng khác nhau, có thời gian đóng trùng còn có thể được hoàn trả số tiền đã đóng.

Cụ thể, theo Quyết định 595, hoàn trả là việc cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) chuyển trả lại số tiền được xác định không phải tiền đóng BHYT hoặc đóng thừa khi ngừng giao dịch với cơ quan BHXH, đóng trùng cho cơ quan, đơn vị, cá nhân đã nộp cho cơ quan BHXH.

Như vậy, một lần nữa khẳng định đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không thì câu trả lời là có nếu bạn đủ điều kiện pháp luật quy định.

Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không?
Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không?

Điều kiện để đóng trùng bảo hiểm y tế được nhận lại tiền

Tại Điều 20 Quyết định 595, người tham gia BHYT nếu thuộc các đối tượng được ngân sách Nhà nước hỗ trợ hoặc tham gia theo BHYT hộ gia đình sẽ được hoàn trả tiền đóng BHYT nếu:

  • Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó;
  • Được ngân sách Nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;
  • Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

Những đối tượng nêu trên gồm:

– Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng: Người thuộc hộ gia đình cận nghèo; Người thuộc hộ gia đình làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp có mức sống trung bình…

– Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình: Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú trừ người đã khai báo tạm vắng…

Như vậy, căn cứ quy định trên, việc hoàn trả tiền do đóng trùng BHYT cho người lao động sẽ xảy ra trong trường hợp một người tham gia BHYT hộ gia đình được cấp thẻ BHYT theo đối tượng mới.

Đồng thời, cũng tại Điều 20 Quyết định 595, số tiền đã đóng BHYT được hoàn trả được tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ.

Trong đó, thời gian đã đóng nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng với những người được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó.

Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

Căn cứ Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

  • Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
  • Khám sức khỏe.
  • Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
  • Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
  • Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi ( được sửa đổi bởi khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014)
  • Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa (được sửa đổi bởi khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014)
  • Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
  • Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
  • Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Có phải trẻ em dưới 6 tuổi được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng 7. Trẻ em dưới 6 tuổi. Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 3 Điều 17 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“3. Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng, bao gồm: 3.5. Trẻ em dưới 6 tuổi (bao gồm toàn bộ trẻ em cư trú trên địa bàn, kể cả trẻ em là thân nhân của người trong lực lượng vũ trang theo quy định, không phân biệt hộ khẩu thường trú)”

Trẻ em dưới 6 tuổi luôn là đối tượng cần được chăm lo và bảo vệ đặc biệt. Chính vì vậy, những đối tượng này được Nhà nước cấp thẻ BHYT miễn phí bằng nguồn ngân sách (khoản 7 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP).

Khi đi khám, chữa bệnh, trẻ em dưới 6 tuổi được hưởng:

  • 100% chi phí và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật nếu đúng tuyến (điểm b khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP);
  • 40% chi phí điều trị nội trú nếu trái tuyến trung ương;
  • 60% chi phí điều trị nội trú nếu trái tuyến tỉnh;
  • 100% chi phí nếu khám, chữa bệnh trái tuyến huyện.

(khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung 2014)

Có thể bạn quan tâm:

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “ Đóng trùng bảo hiểm y tế có được nhận lại tiền không? “.

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến dịch vụ công chứng ủy quyền tại nhà, đổi tên đệm trong giấy khai sinh, giải thể công ty, thành lập công ty, xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm, thủ tục tặng cho nhà đất, thủ tục cấp hộ chiếu tại Việt Nam,…. của luật sư X, hãy liên hệ: 0833102102. Hoặc qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc?

Theo luật pháp hiện hành có 6 nhóm đối tượng được xác định khi tham gia BHYT:
– Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng;
– Nhóm do cơ quan BHXH đóng;
– Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng;
– Nhóm được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng;
– Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình;
– Nhóm do người sử dụng lao động đóng.

Mức hỗ trợ áp dụng cho các đối tượng đi khám bảo hiểm y tế trái tuyến, vượt tuyến thông thường?

Căn cứ theo nội dung quy định tại Khoản 3, Điều 22, Luật BHYT 2008 (được sửa đổi bổ sung Khoản 15, Điều 1, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 các trường hợp khám bảo hiểm y tế trái tuyến, vượt tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả như mức khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến theo tỷ lệ như sau:
– Hỗ trợ chi trả 40% chi phí điều trị nội trú khi khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến trung ương.
– Hỗ trợ 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 (trước đó là 60%) trong phạm vi cả nước.
– Hỗ trợ chi trả 100% chi phí KCB tại bệnh viện tuyến huyện từ ngày 01/01/2016. 

Hồ sơ hưởng BHYT vượt tuyến gồm giấy tờ gì?

Người khám, chữa bệnh cần chuẩn bị các giấy tờ sau:
– Bản chụp ảnh các giấy tờ: Thẻ BHYT, chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân, giấy ra viện hoặc giấy khám bệnh, bệnh án, sổ khám chữa bệnh. Các giấy tờ này cần mang theo bản gốc để đối chiếu.
– Bản gốc hóa đơn thể hiện chi phí khám bệnh và các giấy tờ liên quan.
– Trường hợp người tham gia BHYT được chỉ định chuyển tuyến khám, chữa bệnh thì cần có giấy chuyển viện.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Bảo hiểm y tế

Comments are closed.