Có được đơn phương ly hôn khi không thể liên lạc với chồng?

10/08/2021
Có được đơn phương ly hôn khi không thể liên lạc với chồng?
319
Views

Đơn phương ly hôn là vấn đề xảy ra rất phổ biến hiện nay. Nó là quá trình một bên trong quan hệ hôn nhân tự nộp đơn ly hôn mà không có sự thỏa thuận với đối phương. Tuy nhiên; có trường hợp mong muốn đơn phương ly hôn nhưng lại không thể liên lạc được với bên còn lại. Việc này cần phải làm như thế nào? Dưới đây là nội dung mà Luật sư 247 sẽ làm rõ về vấn đề trên!

Câu hỏi:

Chào Luật sư; tôi có câu hỏi cần được giải đáp như sau:

Chồng bỏ nhà đi đã lâu, không rõ nơi cư trú hiện nay. Tôi nộp đơn xin đơn phương ly hôn; nhưng tòa án không thụ lý vì anh ấy không có mặt tại địa phương.

Việc này có đúng quy định pháp luật không? Mong được luật sư phản hồi; tôi xin cảm ơn!

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật sư 247; Qua quá trình phân tích và tìm hiểu; chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Ly hôn đơn phương là gì?

Ly hôn đơn phương được hiểu là ly hôn theo yêu cầu của một bên. Là việc vợ hoặc chồng có yêu cầu ly hôn do cuộc sống hôn nhân không được như mong muốn. Để có thể ly hôn đơn phương; vợ/chồng cần chứng minh được cuộc sống hôn nhân đang lâm vào tình trạng trầm trọng.

Thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương của Tòa án

Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thẩm quyền của tòa án theo lãnh thổ. Theo đó, trong những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động, nếu bị đơn là cá nhân (trường hợp này là chồng bạn), tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm.

Song các đương sự cũng có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản; yêu cầu tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn để giải quyết những tranh chấp thuộc lĩnh vực đã nêu trên.

Riêng trường hợp đối tượng tranh chấp là bất động sản; thì chỉ tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết.

Có được đơn phương ly hôn khi không thể liên lạc với chồng?

Đối với câu hỏi trên; Luật sư X xin được trả lời như sau:

Nếu trong đơn khởi kiện; bạn đã ghi đầy đủ và đúng địa chỉ nơi cư trú của chồng; nhưng anh ấy không có nơi cư trú ổn định, không thông báo địa chỉ mới cho bạn hoặc khai báo với cơ quan có thẩm quyền nhằm mục đích che giấu địa chỉ, trốn tránh nghĩa vụ đối với bạn; thì thẩm phán sẽ không trả lại đơn khởi kiện mà xác định người chồng cố tình giấu địa chỉ; và tiến hành thụ lý, giải quyết theo thủ tục chung.

Thẩm phán trả lại đơn khởi kiện có thể do bạn không ghi đầy đủ, cụ thể; hoặc ghi không đúng tên, địa chỉ của chồng mà không sửa chữa, bổ sung theo yêu cầu của thẩm phán.

Như vậy, nếu muốn xin ly hôn; bạn phải nộp đơn tại tòa án nhân dân quận/huyện nơi chồng đang cư trú.

Bạn chỉ có quyền nộp đơn ly hôn tại nơi đang cư trú nếu vợ chồng thuận tình ly hôn và thỏa thuận được với nhau về việc lựa chọn tòa án có thẩm quyền giải quyết.

Trường hợp không xác định được chỗ ở hiện tại của chồng; bạn có thể nộp đơn ly hôn tại tòa án nơi anh ấy cư trú hoặc làm việc cuối cùng.

Câu hỏi thường gặp

Ly hôn đơn phương là gì?

Ly hôn đơn phương được hiểu là ly hôn theo yêu cầu của một bên. Là việc vợ hoặc chồng có yêu cầu ly hôn do cuộc sống hôn nhân không được như mong muốn. Để có thể ly hôn đơn phương; vợ/chồng cần chứng minh được cuộc sống hôn nhân đang lâm vào tình trạng trầm trọng.

Có được đơn phương ly hôn khi không thể liên lạc với chồng?

Nếu muốn xin ly hôn; bạn phải nộp đơn tại tòa án nhân dân quận/huyện nơi chồng đang cư trú.
Bạn chỉ có quyền nộp đơn ly hôn tại nơi đang cư trú nếu vợ chồng thuận tình ly hôn và thỏa thuận được với nhau về việc lựa chọn tòa án có thẩm quyền giải quyết.
Trường hợp không xác định được chỗ ở hiện tại của chồng; bạn có thể nộp đơn ly hôn tại tòa án nơi anh ấy cư trú hoặc làm việc cuối cùng.

Thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương của tòa án?

Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thẩm quyền của tòa án theo lãnh thổ. Theo đó, trong những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động, nếu bị đơn là cá nhân (trường hợp này là chồng bạn), tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm.
Song các đương sự cũng có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản; yêu cầu tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn để giải quyết những tranh chấp thuộc lĩnh vực đã nêu trên.
Riêng trường hợp đối tượng tranh chấp là bất động sản; thì chỉ tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết.

Liên hệ Luật Sư X

Trên đây là toàn bộ nội dung về:

Có được đơn phương ly hôn khi không thể liên lạc với chồng?

Để sử dụng dịch vụ của chúng tôi mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0936 408 102

Xem thêm: Hồ sơ, thủ tục đơn phương ly hôn nhanh chóng, mới nhất năm 2021

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời