Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt?

15/05/2022
Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt?
101
Views

Cá độ bóng đá, đánh xóc đĩa, đá gà, đánh liêng, chơi lô đề … là những hình thức đánh bạc khá phổ biến ở Việt Nam. Vậy, khi nào những hành vi này bị xử phạt vi phạm hành chính, khi nào bị xử lý hình sự ? Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt không? Cá độ bóng đá từ bao nhiêu tiền sẽ bị phạt? Cá độ bóng đá trên mạng có bị phạt hay không? Để trả lời những thắc mắc trên mời quý bạn đọc cùng Luật Sư 247 tìm hiểu qua bài viết “Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt?” sau đây.

Căn cứ pháp lý

Cá độ là gì ?

Cá độ là hành vi dùng tiền hay tài sản khác để đánh cuộc về việc phỏng đoán kết quả của một sự kiện sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc, hay còn hiểu là cuộc ăn thua bằng tiền về tỉ số thắng, thua của trận đấu thể thao.

Cá độ thường có tổ chức chặt chẽ, quy mô lớn, nhiều người cùng tham gia thông qua một chủ thể giữ vai trò trung gian. Chủ thể này là người đặt ra điểu kiện đồng thời là đầu mối tiếp nhận và thanh toán quyền lợi cho người tham gia trên cơ sở nội dung đã giao kết. Mọi hành vi cá độ dưới bất kì hình thức nào đều bị coi là hành vi tổ chức đánh bạc hay đánh bạc và phải bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Cá độ bóng đá là gì ?

Cá độ bóng đá là hành vi dùng tiền hay tài sản khác để đánh cuộc về việc phỏng đoán kết quả của một trận thi đấu bóng đá sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc hay chưa có kết quả chung cuộc.

Cá độ bóng đá là một hiện tượng xảy ra rất phổ biến và đây cũng là vấn đề gây nhức nhối và đáng lên án trong xã hội hiện nay. Bởi lẽ, hành vi cá độ bóng đã đã dẫn đến những hậu quả vô cùng nghiêm trọng, ảnh hưởng không chỉ đối với những người tham gia mà còn cả gia đình, người thân và cả xã hội. Hành vi cá độ bóng đá, trọi gà ăn tiền được xem như các hình thức đánh bạc khác.

Cá độ bóng đá có bị phạt tù không?

Người có hành vi cá độ bóng đá trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính; hoặc thậm chí là bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể:

Người có hành vi cá độ bóng đá nhằm mục đích ăn; thua bằng tiền hay hiện vật có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc trái phép được quy định tại Điều 321BLHS năm 2015.

– Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền; hay hiện vật thuộc một trong các trường hợp sau đây; thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  • Tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng;
  • Tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc; hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạ;
  • Tiền hoặc hiện vật dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc; hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.
  • Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng.

Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt không?

Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt?
Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt?

Theo điểm c khoản 2 điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP; nhà chức trách sẽ phạt tiền từ một triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược trái phép (là hành vi dùng tiền; vật hoặc tài sản khác để đặt cược ăn – thua với người khác; mà không được pháp luật cho phép) trong hoạt động thi đấu thể thao.

Việc đặt cược bóng đá quốc tế đúng pháp luật là phải đặt cược với doanh nghiệp kinh doanh loại hình này theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP.

Như vậy, trường hợp đặt cược (thực tế nhiều người thường gọi là cá độ) bóng đá trái phép dù với số tiền nhỏ cùng bạn bè; đồng nghiệp vẫn bị xử phạt theo mức nêu trên.

Cá độ bóng đá từ bao nhiêu tiền sẽ bị phạt?

Căn cứ điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017); người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng trở lên; hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này; hoặc hành vi tổ chức đánh bạc; hoặc gá bạc hoặc đã bị kết án về tội này; hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc; chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc.

Khung hình phạt thấp nhất của tội danh này là bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây; thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

– Có tính chất chuyên nghiệp.

– Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên.

– Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội.

– Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài hình phạt nêu trên; người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng.

Cá độ bóng đá trên mạng có bị phạt hay không?

Hiện nay khi mạng xã hội ngày càng phát triển thì cùng với nó là những dịch vụ online bùng phát; ngay cả chuyện cá độ trên mạng cũng đang diễn ra khó kiểm soát. Như vậy, chơi cá độ online có bị bắt hay cá độ trên mạng có khó không là những trăn trở của 100% là người chơi mới bắt đầu. 

Cá độ bóng đá là hình thức đưa ra các kèo cược tỷ số hay gì khác xem ai là người dự đoán chính xác. Người nào dự đoán chính xác người đó sẽ được tiền thắng kèo theo tỷ lệ cược. Hiện nay, rất ít người chơi cá độ trực tiếp thay vào đó là cá độ qua mạng Internet vừa tiện lợi vừa nhanh hơn.
Việc quan trọng đầu tiên giúp bạn tham gia cá độ thành công đó là làm sao phải lựa chọn được nhà cái uy tín nhất. Như vậy, quyền lợi của bạn cũng được đảm bảo tối đa, ít có rủi ro. Tại các nhà cái lớn uy tín không chỉ riêng về cá cược bóng đá mà còn có nhiều hình thức cá cược khác cho bạn thỏa sức lựa chọn. Sau khi tìm hiểu và lựa chọn nhà cái uy tín rồi thì bạn cần chỉ cần thực hiện đăng ký tài khoản trong 3 phút và gửi tiền là có thể bắt đầu chơi cá độ ngay lập tức.

Xử phạt hành chính

Điều 248 Bộ luật Hình sự 2015 quy định cụ thể; người tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào; được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng.
Nếu số tiền mà chủ thể tham gia cá độ trong một trận bóng đá dưới 2 triệu đồng; thì hành vi này chưa cấu thành tội danh đánh bạc và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Xử phạt hình sự

Nếu đối tượng tham gia cá độ đã bị kết án về tội cá độ bất hợp pháp; chưa được xóa án tích thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng; cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
Đối với các đối tượng đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp hoặc ăn thua tiền; hiện vật có giá trị 50 triệu đồng trở lên; hoặc tái phạm nguy hiểm thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề; “Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt? “. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên; để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn; giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến giải thể công ty;, tạm dừng công ty; xin giấy phép bay flycam; xác nhận độc thân, đăng ký nhãn hiệu, …. của luật sư 247, hãy liên hệ: 0833 102 102.

Hoặc qua các kênh sau:

Có thể bạn quan tâm

Câu hỏi thường gặp

Cá cược bóng đá khi nào được xem là hợp pháp?

Cá độ bóng đá trước đây được xem là hành vi đánh bạc trái phép  vẫn luôn bị Nhà nước ta nghiêm cấm dù cho dươi bất kỳ đâu hay bất kỳ hình thức nào. Nhưng sau kể từ ngày 31/3/2017 thì Việt Nam đã ban hành Nghị định 06/2017/NĐ-CP cho phép người dân có thể tham gia cá độ bóng đá hợp pháp nếu đáp ứng được các điều kiện mà Nghị định này quy định.

Đối tượng của cá cược bóng đá

Hiện nay thì Việt Nam chỉ cho phép người dân được cá cược bóng đá quốc tế, theo đó thì bóng đá quốc tế được hiểu là” “Bóng đá quốc tế” là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá được tổ chức bên ngoài lãnh thổ Việt Nam hoặc được các tổ chức quốc tế đứng ra tổ chức trong lãnh thổ Việt Nam.”

5/5 - (5 bình chọn)
Chuyên mục:
Hình sự

Comments are closed.