Thời gian tính trợ cấp một lần khi nghỉ hưu có tháng lẻ

09/07/2021
Thời gian tính trợ cấp một lần khi nghỉ hưu mà có tháng lẻ
243
Views

Xin chào luật sư. Tôi muốn hỏi quy định pháp luật về thời gian tính trợ cấp một lần khi nghỉ hưu. Bố tôi năm nay 67 tuổi đã đóng bảo hiểm được 37 năm 3 tháng. Vậy mức hưởng lương hưu của bố tôi khi về hưu năm 2019 là bao nhiêu? Ngoài ra bố tôi có được hưởng thêm trợ cấp gì nữa không? Mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Luật sư 247 sẽ giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp luật

Nội dung tư vấn

Quy định về tuổi nghỉ hưu mới nhất của người lao động

Sau khi Bộ luật lao động 2019 chính thức có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2019; quy định về tuổi nghỉ hưu chính thức có hiệu lực và được nâng dần theo lộ trình. Cụ thể theo quy định tại khoản 2 điều 169 Bộ Luật lao động 2019 quy định như sau:

Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

Có thể thấy rằng,khi chất lượng cuộc sống được nâng lên; tuổi thọ con người ngày càng cao. Vì vậy việc nâng tuổi nghỉ hưu để người lao động; có thể cống hiến là điều phù hợp. Tuy nhiên cũng cần có sự tính toán phù hợp. Theo đó cách tính tuổi nghỉ hưu cho người lao động cũng là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Điều này được cụ thể hóa bởi quy định của nghị định 135/2020/NĐ-CP.

Xem thêm: Xin tự nguyện tinh giản biên chế để về hưu được hưởng quyền lợi như thế nào?

Về cách tính mức hưởng lương hưu

Theo khoản 2 Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức lương hưu hằng tháng:

“2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 17 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“2. Khi tính tỷ lệ hưởng lương hưu trường hợp thời gian đóng đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm; từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.”

Như vậy, Bố bạn có thời gian đóng BHXH là 37 năm 3 tháng, mức hưởng được tính như sau:

+ 17 năm đầu được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương;

+ Từ năm 18 đến năm 37 là 10 năm, được tính thêm 20 x 2% = 40%;

+ 3 tháng lẻ đóng bảo hiểm được tính là 0,5 năm, tính thêm 0,5 x 3 = 1,5%

+ Tổng các tỷ lệ trên là: 45% + 40% + 1,5% = 86,5%. Tuy nhiên mức tối đa hưởng lương hưu là 75% nên mức lương hưu nếu về nghỉ hưu bình thường của bố bạn là 75%.

Xem thêm: Mẫu quyết định nghỉ hưu hiện nay

Mức hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

Ngoài ra, căn cứ Điều 58 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi nghỉ hưu:

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội“.

Theo quy định trên thì bố bạn có số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% (năm 2019 là 32 năm) thì cứ mỗi năm vượt quá được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Tức là bạn có 5 năm 3 tháng đóng bảo hiểm xã hội cao hơn mức 75%.

Bên cạnh đó, theo khoản 2 Điều 17 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH nêu trên thì khi tính trợ cấp một lần khi nghỉ hưu thì thời gian đóng bảo hiểm lẻ từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm. Vì vậy, bố bạn có 5 năm 3 tháng đóng bảo hiểm vượt quá số năm tương đương 75% sẽ được làm tròn thành 5,5 năm. Do đó; mức trợ cấp một lần bố bạn được nhận khi hưởng lương hưu = 5,5 x 0,5 = 2.75 tháng mức bình quân tiền lương.

Như vậy, theo quy định pháp luật, bố bạn sẽ được hưởng lương hưu và trợ cấp một lần bằng 2,75 mức lương tháng

Mời bạn xem thêm bài viết

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về “Thời gian tính trợ cấp một lần khi nghỉ hưu”. Nếu có thắc mắc gì về vấn đề này xin vui lòng liên hệ: 0936408102 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời

Câu hỏi thường gặp

Mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu là bao nhiêu?

Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Thời điểm hưởng lương hưu là khi nào?

– Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 của tháng 01 năm liền kề sau năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu.
– Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu đối với trường hợp không xác định được ngày sinh, tháng sinh (chỉ ghi năm sinh) là ngày 01 tháng 01 của năm liền kề sau năm người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu.

5/5 - (1 bình chọn)

Chuyên mục:
Dân sự

Trả lời