Tham gia đua xe trái phép bị xử lý ra sao?

28/09/2021
Tham gia đua xe trái phép bị xử lý ra sao?
675
Views

Việc sử dụng phương tiện giao thông cá nhân là xe để di chuyển rất phổ biến hiện nay. Tuy nhiên, một số đối tượng sử dụng các phương tiện này cho mục đích trái pháp luật là đua xe trái phép. Vậy tham gia đua xe trái phép bị xử lý ra sao? Phòng tư vấn pháp lý của Luật sư X xin thông tin tới bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Luật giao thông đường bộ 2008;

Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017;

Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Nội dung tư vấn

Tham gia đua xe là hành vi trái luật?

Hiện nay, trên thế giới có rất nhiều giải đua xe lớn. Một trong những giải đua lớn nhất được cả thế giới trông đợi là giải đua công thức F1. Bên cạnh đó, rất nhiều cảnh phim hành động cũng cho ra đời những thước phim đua xe bắt mắt. Có lẽ, chính những yếu tố tác động đó khiến không ít bạn trẻ cho rằng hành vi đua xe là “ngầu” và muốn học đòi theo.

Trên thực tế, để tổ chức giải đua đua xe hay dựng những thước phim hành động không hề đơn giản; chúng là kết quả của sự chuẩn bị kì công của cả 1 ekip để bảo đảm độ an toàn tuyệt đối cho người tham dự và khán giả. Hiện nay ở Việt Nam, chúng ta chưa chính thức tổ chức bất kì giải đua nào; và cũng không hợp pháp hành vi đua xe do tính nguy hiểm của hành vi này.

Cụ thể, tại khoản 6 điều 8 luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

6. Đua xe, cổ vũ đua xe, tổ chức đua xe trái phép, lạng lách, đánh võng.

Như vậy, người nào có hành vi tham gia đua xe là trái luật và sẽ bị xử lý nghiêm khắc theo pháp luật hiện hành.

Tham gia đua xe trái phép bị xử lý ra sao?

Xử lý hành chính

Điều 34 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã quy định rất cụ thể cho hành vi tham gia đua xe trái phép như sau:

Điều 34. Xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định; lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo; cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô; xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền; người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Như vậy người nào tham gia đua xe xe trái phép thì có thể bị phạt tới 8 triệu đồng với xe máy; 10 triệu đồng với ô tô; và có thể bị thu phương tiện, tước bằng lái tạm thời tới 5 tháng.

Xử lý hình sự

Điều 266 bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 có quy định về hình phạt cho tội đua xe trái phép như sau:

Điều 266. Tội đua xe trái phép

1. Người nào đua trái phép xe ô tô, xe máy; hoặc các loại xe khác có gắn động cơ gây thiệt hại cho người khác; thuộc một trong các trường hợp sau đây; hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này; hoặc Điều 265 của Bộ luật này; hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích; mà còn vi phạm; thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm; hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

b) Gây thiệt hại về tài sản từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây; thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

đ) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

e) Tham gia cá cược;

g) Chống lại người có trách nhiệm bảo đảm trật tự, an toàn giao thông hoặc người có trách nhiệm giải tán cuộc đua xe trái phép;

h) Tại nơi tập trung đông dân cư;

i) Tháo dỡ thiết bị an toàn khỏi phương tiện đua;

k) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 02 người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

c) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho bạn đọc!

Hãy liên hệ khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn của Luật sư X như trích lục khai tửxác nhận tình trạng hôn nhân, tư vấn hồ sơ doanh nghiệp, … : 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Phương tiện giao thông đường bộ gồm?

Phương tiện giao thông đường bộ gồm phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông thô sơ đường bộ.

Người tham gia giao thông gồm?

Người tham gia giao thông gồm người điều khiển, người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ; người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường bộ.

Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông là gì?

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

Đánh giá bài viết
Chuyên mục:
Giao thông

Trả lời