Nhận người ít hơn 10 tuổi làm con nuôi được không?

29/09/2021
Nhận người ít hơn 10 tuổi làm con nuôi được không?
217
Views

Nhiều trường hợp các cặp đôi muốn nhận con nuôi; hoặc cha mẹ đơn thân muốn nhận con nuôi cho có người bầu bạn. Tuy nhiên, một số trường hợp thay vì nhận nuôi con từ tấm bé; cha mẹ nuôi muốn nhận nuôi trẻ lớn; dẫn đến việc tuổi của cha mẹ nuôi và con khá gần nhau. Vậy, việc nhận người ít hơn 10 tuổi làm con nuôi được không? Phòng tư vấn pháp lý của Luật sư X xin thông tin tới bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Luật nhận nuôi con nuôi 2010

Nội dung tư vấn

Điều kiện người được nhận nuôi làm con nuôi

Theo điều 8 luật nuôi con nuôi 2010 có quy định điều kiện để ột người được nhận nuôi làm con nuôi như sau:

Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Như vậy, để được nhận làm con nuôi thì trẻ phải chưa thành niên’ trường hợp làm con nuôi của cặp vợ chồng thì là con nuôi của cả 2.

Điều kiện để được nhận nuôi con nuôi

Thủ tục nhận nuôi con nuôi cũng có các yêu cầu riêng đối với cha/mẹ hoặc cả cha và mẹ nuôi khi muốn nhận nuôi con nuôi:

Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

Như vậy, thông thường, theo quy định pháp luật về độ tuổi thì cha mẹ nuôi bắt buộc phải hơn con nuôi 20 tuổi.

Nhận người ít hơn 10 tuổi làm con nuôi được không?

Trường hợp thông thường thì theo điểm b khoản 1 điều 14 luật nuôi con nuôi 2010; cha mẹ nuôi bắt buộc phải hơn con nuôi 20 tuổi.

Tuy nhiên, căn cứ vào khoản 3 điều 14 luật nuôi con nuôi 2010; cha dượng hoặc mẹ kế vẫn có thể nhận con riêng của vợ/chồng mình làm con nuôi kể cả khi ít hơn 10 tuổi.

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho bạn đọc!

Hãy liên hệ khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ tư vấn của Luật sư X như trích lục khai tửxác nhận tình trạng hôn nhân, tư vấn hồ sơ doanh nghiệp, … : 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Các hành vi bị cấm khi nhận nuôi con nuôi?

1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.
2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.
3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.
4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.
5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.
6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.
7. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Con nuôi là gì?

Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng.

Cha mẹ nuôi là gì?

Cha mẹ nuôi là người nhận con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời