Kết hôn khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào?

09/10/2021
843
Views

Hiện nay, cùng với sự phát triển kinh tế, đời sống cũng như trình độ hiểu biết pháp luật của người dân ngày càng được nâng cao. Bên cạnh đó, vẫn còn tồn tại hành vi kết hôn khi chưa đủ tuổi đăng kí kết hôn. Xảy ra phổ biến nhất là ở vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số. Vậy, kết hôn khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào? Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu qua tình huống sau:

Xin chào Luật sư, tôi năm nay 16 tuổi và chồng tôi 17 tuổi. Qua thời gian tìm hiểu thì chúng tôi quyết định sẽ kết hôn với nhau. Xin hỏi Luật sư chúng tôi đã đủ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật chưa? Nếu chưa đủ tuổi thì chúng tôi có bị xử phạt gì không?

Tôi xin cảm ơn!

Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định 110/2013/NĐ-CP

Thế nào là kết hôn khi chưa đủ tuổi?

Theo quy định tạo Khoản 8 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

” 8. Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 của Luật này.”

Dẫn chiếu đến Điều 8 Luật này quy định như sau:

” 1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;”

Như vậy, theo quy định trên thì độ tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi trở lên; nữ là từ đủ 18 tuổi trở lên. Khi đạt độ tuổi theo quy định bạn không vi phạm pháp luật về độ tuổi kết hôn.

Mức xử phạt khi kết hôn chưa đủ tuổi là bao nhiêu?

Căn cứ theo Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.”

Như vậy, hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.0000 đồng.

Đối với hành vi kết hôn khi chưa đủ tuổi, đã bị phạt cảnh cáo, phạt tiền về hành vi kết hôn trái pháp luật; đã có quyết định của Tòa án buộc chấm dứt quan hệ mà vẫn cố tình duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Khi đăng kí kết hôn cần những điều kiện gì?

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định về điều kiện kết hôn như sau:

” 1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Như vậy, chỉ khi nào đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì việc tiến hành đăng ký kết hôn mới là đúng theo quy định của pháp luật.

Các trường hợp cấm kết hôn theo quy định của pháp luật?

Các trường hợp cấm kết hôn bao gồm:

– Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

– Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

– Kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề “ Kết hôn khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào?”. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.  

Câu hỏi thường gặp

Nam 20 tuổi kết hôn nữ 17 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nam 20 tuổi kết hôn với nữ 17 tuổi là vi phạm pháp luật.

Tục bắt vợ của dồng bào dân tộc H’Mông có bị xử phạt không?

Tục bắt vợ có vi phạm pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm theo Điều 181 luật hình sự hiện hành, quy định:
– Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ,
– Cản trở người khác kết hôn
– Hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách:
+ Hành hạ,
+ ngược đãi,
+ Uy hiếp tinh thần,
+ Yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác,
+ Hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm,
Có thể bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời