Hành vi mua bán dâm bị xử lý như thế nào?

14/09/2021
Hành vi mua bán dâm bị xử lý như thế nào?
990
Views

Hiện nay ở nước ta, hoạt động mua bán dâm có xu hướng tăng, ước tính có khoảng 15.000 người bán dâm. Đặc biệt là việc xuất hiện những hình thức mại dâm mới: Gái gọi, du lịch tình dục, mại dâm nam, mại dâm đồng tính, … thậm chí xuất hiện cả mua bán dâm qua mạng. Vậy hành vi mua bán dâm bị xử lý như thế nào?

Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu nhé!

Căn cứ pháp lý

Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

Nội dung tư vấn

Mua bán dâm là gì?

Theo Khoản 2 Điều 3 Pháp lệnh phòng, chống mại dâm quy định:

  1. “Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác

2. Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.”

Như vậy có thể hiểu:: Mua bán dâm, là hoạt động dùng các dịch vụ tình dục ngoài hôn nhân giữa người mua dâm và người bán dâm (gái mại dâm/mại dâm nam) để trao đổi lấy tiền bạc, vật chất hoặc một số quyền lợi và ưu đãi nào đó. … Người bán dâm được gọi là gái mại dâm/mại dâm nam, hoặc dùng từ trung lập là người lao động tình dục.

Hành vi mua bán dâm bị xử lý như thế nào?

Hành vi mua dâm

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP có quy định:

Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.”

Ngoài ra, người mua dâm sẽ bị xử lý vi phạm hình sự khi có hành vi mua dâm đối với người dưới 18 tuổi theo Điều 329 Bộ luật hình sự.

Điều 329. Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Mua dâm 02 lần trở lên;
b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.
4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Hành vi bán dâm

Mức xử phạt hành chính đối với người có hành vi bán dâm được quy định cụ thể tại Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Theo đó: 

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam”.

Hành vi khác có liên quan đến mua dâm, bán dâm bị xử lý thế nào?

Khoản 2 Điều 24 có quy định về Hành vi khác có liên quan đến mua dâm, bán dâm như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp địa điểm cho hoạt động mua dâm, bán dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Dẫn dắt, dụ dỗ hoạt động mua dâm, bán dâm;

b) Che giấu, bảo kê cho các hành vi mua dâm, bán dâm.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Lôi kéo, ép buộc hoặc cưỡng bức người khác bán dâm;

b) Dùng các thủ đoạn khống chế, đe dọa người mua dâm, bán dâm để đòi tiền, cưỡng đoạt tài sản.

4. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Lợi dụng uy tín để bảo vệ, duy trì hoạt động mua dâm, bán dâm;

b) Đe dọa dùng vũ lực để bảo vệ, duy trì hoạt động mua dâm, bán dâm;

c) Môi giới mua dâm, bán dâm nhưng không thường xuyên;

d) Góp vốn để sử dụng vào mục đích hoạt động mua dâm, bán dâm.

Ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng; hoặc phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một số hành vi như: Dùng vũ lực để bảo vệ; duy trì hoạt động mua dâm, bán dâm…

Mời bạn xem thêm bài viết:

Liên hệ Luật sư

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Sư 247 về Hành vi mua bán dâm bị xử lý như thế nào?. Hi vọng bài viết trên sẽ giúp ích cho bạn đọc.

Nếu có bất kì thắc mắc nào về thủ tục pháp lý có liên quan. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi: 0936 408 102

Câu hỏi thường gặp

Người bán dâm từ đủ 14 tuổi trở lên có phải áp dụng biện pháp giáo dục?

Người bán dâm từ đủ 14 tuổi trở lên, hoạt động bán dâm có tính chất thường xuyên, có nơi cư trú nhất định thì có thể áp dụng biện pháp giáo dục tại địa phương (xã, phường, thị trấn) đây là biện pháp được áp dụng khi nhận thấy không cần cách ly đối tượng khỏi cộng đồng. 

Người bán dâm đủ 16 tuổi trở lên vẫn hoạt động mại dâm thường xuyên liên tục dù đã được áp dụng biện pháp giáo dục?

Trường hợp người bán dâm đủ 16 tuổi trở lên, hoạt động mại dâm thường xuyên liên tục đã được áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, hoặc không có nơi cư trú ổn định thì áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh. Và thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh đối với người bán dâm là từ 03 tháng đến mười 18 tháng.

Mua bán dâm có bị xử lý hình sự không?

Đối với cả người mua dâm và người bán dâm đều có thể bị xử lý hình sự trong trường hợp cố tình lây truyền bệnh HIV cho người khác khi biết rõ mình bị nhiễm bệnh mà không xử dụng các biện pháp phòng tránh an toàn khi quan hệ mua, bán dâm. Cụ thể mức hình phạt được quy định tại Điều 148 Bộ luật hình sự năm 2015.

5/5 - (2 bình chọn)
Chuyên mục:
Hình sự

Trả lời