Địa chỉ nơi nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu hiện nay

31/05/2021
Địa chỉ nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu
1019
Views

Địa chỉ nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu là ở đâu? Hồ sơ để nhận bảo hiểm thất nghiệm cần có gì? Tôi cần làm gì để được hưởng bảo hiểm thất nghiệm? Để có câu trả lời mời bạn đọc cùng Luật Sư 247 chúng tôi tìm câu giải đáp trong bài viết dưới đây nhé.

Địa chỉ nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu

Nhận bảo hiểm thất nghiệp ở tỉnh Bà rịa – Vũng tàu thì tới trụ sở chính. Cụ thể thông tin liên hệ như sau:

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu

Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

  • Chấm dứt hợp đồng lao động trừ các trường hợp: người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ thòi hạn quy định.
  • Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Bạn đọc có thể quan tâm:

Hồ sơ nhận trợ cấp thất nhiệp tại Bà rịa – Vũng tàu

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp cần phải bao gồm có để nộp đến địa chỉ nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu gồm:

Một là: Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Hai là: Bản chính; hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động như:

  • Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn; hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
  • Quyết định thôi việc;
  • Quyết định sa thải;
  • Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
  • Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Ba là: Sổ bảo hiểm xã hội.

Nơi nộp hồ sơ trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu

Đây là thắc mắc của nhiều khách hàng khi tìm hiểu các thông tin liên quan đến trợ cấp thất nghiệp. Nhiều người đã lầm tưởng hồ sơ trợ cấp thất nghiệp phải được nộp ở cơ quan bảo hiểm xã hội nơi mình có hộ khẩu thường trú; hoặc là nơi công ty đóng bảo hiểm. Tuy nhiên, theo quy định tại nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì: 


“Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”

Người lao động có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất cứ trung tâm dịch vụ việc làm nào trên phạm vi cả nước. Mà không phụ thuộc vào nơi họ đóng bảo hiểm hay nơi họ có sổ hộ khẩu; đảm bảo thuận tiện cho người lao động trong quá trình di chuyển.

Liên hệ Luật Sư

Trên đây là toàn bộ nội dung về Địa chỉ nhận trợ cấp thất nghiệp tại Bà rịa – Vũng tàu.

Hãy liên hệ với chúng tôi: 0936 408 102 khi gặp vấn đề khó khăn cần Luật Sư hỗ tợ.

Trân trọng./.

Câu hỏi thường gặp

Trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Thứ nhất: Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.
Thứ hai: Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng.
Thứ ba: Đang thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an.
Thứ tư: Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.
Thứ năm: Đang chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện.
Thứ sáu: Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.
Thứ bảy: Ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng.
Thứ tám: Người lao động chết.
Thứ chín: Không nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong 03 tháng, từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

Khi nào thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp ở Bà rịa – Vũng tàu?

Theo quy định của luật, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng sẽ có hai trường hợp: đơn phương chấm dứt đúng luật; đơn phương chấm dứt không đúng pháp luật.
Trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật thì vẫn sẽ được hưởng BHTN.
Trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp.

Tôi là nhận viên trong công ty nước sạch ở Thành phố Vũng Tàu. Hiện tôi đã nghỉ việc theo quyết định sa thải của công ty. Vậy tôi có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

Theo quy định của Luật, người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật,… Thì mới không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Còn bị sa thải vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp bình thường.
Bạn khi có đủ các điều kiện khác thì có thể nộp đơn và đi nhận bảo hiểm thất nghiệp ở tỉnh Bà rịa – Vũng tàu nhé.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Lao động

Trả lời