Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH?

13/07/2023
Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH
96
Views

Xin chào Luật sư, Tôi là Hiền hiện đang làm kiểm soát cho một công ty về may mặc. Tôi vừa sinh con vào tháng 2/2023 nhưng không may mắn con tôi do thể trạng yếu và qua đời khi tròn 1 tháng tuổi. Do đau buồn tôi cũng chưa làm hồ sơ và giấy tờ để hưởng chế độ thai sản. Luật sư cho tôi hỏi là tôi cần làm gì những giấy tờ gì trong trường hợp này và chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Cảm ơn anh đã đặt câu hỏi cho Luật sư 247. Vấn đề của bạn sẽ được chúng tôi trình bày qua bài viết “Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH?” dưới đây.

Căn cứ pháp lý

Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH?

Lao động nữ mang thai và sinh con nếu đủ điều kiện sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản trong 06 tháng. Tuy nhiên, nhiều trường hợp không may đứa trẻ được sinh ra quá yếu mà mất sau sinh thì lao động nữ được hưởng chế độ thế nào? Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội. Đây là một trong những chế độ nhằm chia sẻ mất mát với người lao động và tạo điều kiện cho người lao động được nghỉ ngơi theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014, những đối tượng sau nếu đủ điều kiện sẽ được hưởng chế độ thai sản khi con mất:

– Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ 03 – dưới 12 tháng;

– Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 – dưới 03 tháng;

– Cán bộ, công chức, viên chức;

– Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

– Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

– Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.

Điều kiện hưởng thai sản khi con mất

Chế độ bảo hiểm thai sản là một trong các chế độ của Bảo hiểm xã hội bắt buộc nhằm bảo đảm thu nhập và sức khỏe cho người lao động nữ khi mang thai, sinh con, nuôi con nuôi sơ sinh, thực hiện các biện pháp tránh thai và cho lao động nam khi có vợ sinh con. Trong đó chế độ bảo hiểm thai sản quy định các quyền lợi và chế độ mà người tham gia được hưởng. Điều kiện và mức hưởng các chế độ đó được pháp luật hiện nay quy định như thế nào?

Để được hưởng chế độ thai sản khi con mất, lao động nữ phải đảm bảo đủ các điều kiện hưởng thai sản theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH năm 2014:

– Lao động nữ sinh con;

– Đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp người lao động đã thôi việc trước khi sinh, nhưng đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con cũng được hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, lao động nữ chỉ cần đóng đủ 06 tháng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Cùng với đó, nếu không may con sinh ra chết yểu, những người này sẽ được hưởng chế độ thai sản khi con mất sau sinh.

Thời gian nghỉ thai sản khi con mất sau sinh

Lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Vậy thời gian nghỉ thai sản khi con mất sau sinh được quy dịnh như thế nào theo luật bảo hiểm hiện nay?

Trường hợp con mất sau sinh, thời gian nghỉ hưởng chế độ của lao động nữ sẽ có sự thay đổi. Cụ thể, căn cứ khoản 3 Điều 34 Luật này:

– Con dưới 02 tháng tuổi chết: Mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh;

– Con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết: Mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này.

Theo đó, con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng từ ngày con chết nhưng tối đa không quá 06 tháng nếu sinh một con, nếu sinh đôi thì thời gian này là không quá 07 tháng.

Lưu ý: Thời gian nghỉ chế độ nói trên sẽ không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH
Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH

Mức hưởng chế độ thai sản khi con mất sau sinh

Hiện nay, Bảo hiểm xã hội tại Việt Nam là một chính sách an sinh do cơ quan BHXH Việt Nam triển khai tổ chức và thực hiện theo đúng quy định của Pháp luật. BHXH là một trong những chính sách an sinh hữu ích đối với người tham gia, do Nhà nước tổ chức và được bảo đảm thực hiện dựa trên các văn bản pháp lý. Trên cơ sở đóng vào quỹ BHXH, người tham gia sẽ được bù đắp một phần thu nhập khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập chính do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động. Vậy những quyền lợi người lao động được hưởng theo chế độ thai sản sau khi con mất là gì?

Trợ cấp một lần khi sinh con

Căn cứ Theo Điều 38 Luật BHXH năm 2014, lao động nữ sinh con thì được trợ cấp 01 lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng người này sinh con.

Đồng thời, tại Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ban hành ngày 08/9/2016, BHXH Việt Nam cũng có hướng dẫn về vấn đề hưởng trợ cấp 01 lần khi sinh như sau:

Lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có con bị chết hoặc chết lưu hoặc tất cả các con đều bị chết thì trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo số con được sinh ra, bao gồm cả con bị chết hoặc chết lưu.

Theo đó, số tiền trợ cấp 01 lần được tính theo số con được sinh ra. Như vậy, với mỗi con sinh ra, lao động nữ sẽ được nhận:

Trợ cấp 01 lần khi sinh/con = 2 x Lương cơ sở = 2 x 1,8 triệu đồng = 3,6 triệu đồng

Tiền chế độ thai sản

Theo Điều 39 Luật BHXH năm 2014, trong thời gian hưởng chế độ thai sản khi con mất nêu trên, lao động nữ sẽ được nhận tiền thai sản tính theo công thức sau:

Mức hưởng hàng tháng=100%xMức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng thai sản
Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH?

Chế độ dưỡng sức phục hồi

Theo quy định tại Điều 41 Luật BHXH 2014, sau khi nghỉ hết thời gian quy định, nếu trong 30 ngày đầu trở lại làm việc mà vẫn chưa đủ sức khỏe, lao động nữ được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo thời gian như sau:

– Tối đa 10 ngày nếu sinh một lần từ hai con trở lên;

– Tối đa 07 ngày nếu sinh mổ;

– Tối đa 05 ngày với các trường hợp khác.

Trong thời gian này, người lao động được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản với mức hưởng:

Mức hưởng/ngày = 30% mức lương cơ sở = 30% x 1,8 triệu đồng/tháng = 540.000 đồng.

Mời bạn xem thêm

Khuyến nghị

Luật sư X là đơn vị pháp lý đáng tin cậy, những năm qua luôn nhận được sự tin tưởng tuyệt đối của quý khách hàng. Với vấn đề Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn luật lao động Công ty Luật sư X luôn hỗ trợ mọi thắc mắc, loại bỏ các rủi ro pháp lý cho quý khách hàng.

Thông tin liên hệ

Vấn đề “Chế độ con chết dưới 2 tháng tuổi thuộc chế độ nào của BHXH?” đã được Luật sư X giải đáp thắc mắc ở bên trên. Với hệ thống công ty Luật sư X chuyên cung cấp dịch vụ pháp lý trên toàn quốc. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc của quý khách hàng liên quan tới tư vấn pháp lý về chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư,… Với đội ngũ luật sư, chuyên viên, chuyên gia dày dặn kinh nghiệm, chúng tôi sẽ giúp quý khách giải quyết vấn đề một cách nhanh chóng, thuận tiện, tiết kiệm chi phí và ít đi lại. Chi tiết vui lòng liên hệ tới hotline: 0833102102

Câu hỏi thường gặp

Chế độ dưỡng sức phục hồi khi con mất được quy định như thế nào?

Theo quy định tại Điều 41 Luật BHXH 2014, sau khi nghỉ hết thời gian quy định, nếu trong 30 ngày đầu trở lại làm việc mà vẫn chưa đủ sức khỏe, lao động nữ được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe theo thời gian như sau:
– Tối đa 10 ngày nếu sinh một lần từ hai con trở lên;
– Tối đa 07 ngày nếu sinh mổ;
– Tối đa 05 ngày với các trường hợp khác.
Trong thời gian này, người lao động được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản với mức hưởng:
Mức hưởng/ngày = 30% mức lương cơ sở = 30% x 1,8 triệu đồng/tháng = 540.000 đồng.

Thời gian nghỉ ngơi khi mất con dưới 2 tháng tuổi của lao động nữ được quy định như thế nào?

 Trường hợp con mất sau sinh, thời gian nghỉ hưởng chế độ của lao động nữ sẽ có sự thay đổi. Cụ thể, căn cứ khoản 3 Điều 34 Luật này:
– Con dưới 02 tháng tuổi chết: Mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh;
– Con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết: Mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này.

Phải đóng bảo hiểm bao nhiêu tháng mới được hưởng chế độ thai sản khi con mất?

Để được hưởng chế độ thai sản khi con mất, lao động nữ phải đảm bảo đủ các điều kiện hưởng thai sản theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH năm 2014:
– Lao động nữ sinh con;
– Đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật khác

Comments are closed.