Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng

19/09/2022
68
Views

Xin chào luật sư. Khi di chuyển trên đường cao tốc tôi thấy rất nhiều ô tô tự ý đi vò làn dường dừng khẩn cấp để vượt xe. Vậy cho hỏi với hành vi này sẽ bị xử lý như thế nào? Làn dừng khẩn cấp dùng khi nào thì đúng luật? Mong luật sư giải đáp giúp tôi.

Làn dừng xe khẩn cấp trên đường cao tốc giúp các chủ xe có thể nghỉ ngơi khi gặp vấn đề sức khỏe hoặc xử lý các sự cố của xe mà không gây cản trở tới quá trình lưu thông của phương tiện khác. Tuy nhiên, hiện nay nhiều phương tiện dừng đỗ tại làn dừng xe khẩn cấp không đúng quy định pháp luật, gây nên cản trở giao thông đồng thời tiền ẩn nhiều nguy hiểm rủi ro cho các phương tiện. Chín vì vậy mà pháp luật chỉ cho phép những trường hợp nhất định được sử dụng làn đường này cũng như quy định về việc xử phạt khi đi vào lần dừng khẩn cấp trái quy định. Vậy khi nào được vào làn dừng khẩn cấp? người vi phạm sẽ bị xử lý như thế nào? Để giải đáp vấn đề này,  Luật sư 247 xin giới thiệu bài viết “Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng”. Mời bạn đọc cùng tham khảo.

Căn cứ pháp lý

Làn dừng xe khẩn cấp là gì?

Theo Luật giao thông đường bộ 2008, làn dừng xe khẩn cấp nằm sát lề đường bên tay phải chạy dọc theo đường cao tốc. Dựa trên Quy chuẩn 41/2016/BGTVT đưa ra thông tin về báo hiệu đường bộ thì làn này được sơn vạch liền màu trắng để tách biệt với các làn xe khác.

Làn dừng xe khẩn cấp trên đường cao tốc gồm 2 loại là làn khẩn cấp cứng và mềm:

  • Loại làn khẩn cấp cứng được trải nhựa hoặc bê tông giống mặt đường chính.
  • Làn khẩn cấp mềm thường chỉ là phần lề đường bằng đất, sỏi,…

Thông thường, chiều rộng tiêu chuẩn của làn đường khẩn cấp là 3,3 mét. Đây là kích thước vừa đủ cho một chiếc xe tải lớn dừng/đỗ vào mà không bị lấn qua làn đường chính. Đặc biệt, khi bánh xe ô tô đè vào phần vạch trắng ngăn cách sẽ tạo ra các tiếng rít để cảnh báo người lái đã đi lệch làn đường.

Khi nào được đi vào làn dừng xe khẩn cấp trên đường cao tốc?

Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về việc lái xe trên đường cao tốc như sau:

Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc;

b) Khi ra khỏi đường cao tốc phải thực hiện chuyển dần sang làn đường phía bên phải, nếu có làn đường giảm tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi rời khỏi đường cao tốc;

c) Không được cho xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp và phần lề đường;

d) Không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường.

2. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải cho xe chạy cách nhau một khoảng cách an toàn ghi trên biển báo hiệu.

3. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định; trường hợp buộc phải dừng xe, đỗ xe không đúng nơi quy định thì người lái xe phải đưa xe ra khỏi phần đường xe chạy, nếu không thể được thì phải báo hiệu để người lái xe khác biết.

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.”

Theo đó có thể thấy các phương tiện không được phép điều khiển phương tiện di chuyển trong làn dừng xe khẩn cấp trên đường cao tốc và phần lề đường. Lái xe chỉ được phép di chuyển vào làn dừng khẩn cấp trong các tình huống xe gặp trục trặc như hết xăng, chết máy, thay lốp,… hoặc tài xế không đảm bảo sức khỏe để tiếp tục lái xe. Ngoài ra, các loại xe ưu tiên như xe cấp cứu, cứu hỏa, xe cảnh sát/quân sự được phép di chuyển trên làn đường này trong các trường hợp khẩn cấp. 

Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng, tước bằng lái từ 1-3 tháng

Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng
Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng

Làn dừng xe khẩn cấp trên đường cao tốc thường hẹp hơn và tách biệt hoàn toàn với các làn còn lại. Người điều khiển phương tiện di chuyển tại các tuyến đường cao tốc chỉ được phép dừng đỗ tại đây khi xe gặp trục trặc bất ngờ, hoặc các loại xe ưu tiên. Tuy nhiên, nhiều lái xe có thể do không biết hoặc muốn đi nhanh hơn nên đã đi vào làn dừng khẩn cấp. Việc này là trái quy định pháp luật và gây nguy hiểm cho những phương tiên khác cũng như chính người lái xe đó.

Theo Điểm g Khoản 5 và Điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, lái ô tô vào làn dừng cao tốc không đúng quy định bị xử phạt như sau:

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;”

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng, ngoài ra, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng.

Bên cạnh đó, điểm b, d Khoản 26 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP) nêu rõ một số cơ quan có thẩm quyền được phép xử phạt vi phạm hành chính đối với lái xe mắc lỗi đi vào làn khẩn cấp. Đó là các cơ quan như sau: 

  • Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp 
  • Cảnh sát giao thông 
  • Cảnh sát cơ động 
  • Cảnh sát phản ứng nhanh 
  • Cảnh sát quản lý hành chính 
  • Cảnh sát trật tự xã hội

Hành vi dừng đỗ trên cao tốc cũng bị nghiêm cấm vì gây ảnh hưởng tới quá trình lưu thông và nguy hiểm cho lái xe cũng như các phương tiện khác. 

Di chuyển vào làn dừng khẩn cấp trên cao tốc như thế nào cho đùng luật?

Để tránh bị xử phạt khi vào làn dừng khẩn cấp sai quy định pháp luật, người lái xe cần chú ý đến những vấn đề sau:

Khi di chuyển vào làn dừng khẩn cấp trên cao tốc, lái xe cần nhanh chóng bật đèn cảnh báo nguy hiểm rồi từ từ điều khiển xe vào sát làn đường bên tay phải và dừng xe tại đây. Ngoài ra, để hạn chế tình trạng xảy ra va chạm với các xe đang di chuyển trên làn khẩn cấp, chủ xe cũng cần lưu ý:

  • Không đỗ xe tại những điểm khuất hoặc đoạn đường giao nhau 
  • Duy trì bật đèn cảnh báo để báo hiệu cho các xe phía sau phòng tránh, hoặc đặt biển phản quang để cảnh báo nguy hiểm (khi dừng xe vào ban đêm)
  • Kéo phanh tay để tránh xe bị trôi trên đường gây nguy hiểm
  • Đánh lái phần đầu xe về phía tay phải để tránh trường hợp bị phương tiện khác đâm vào khiến xe lệch sang đường chính
  • Không đứng ở khu vực đuôi xe, đồng thời di tản hành khách trên xe tới vị trí an toàn để tránh xảy ra va chạm gây thiệt hại về người
  • Nhanh chóng liên hệ với xe cứu hộ để được hỗ trợ sửa chữa hoặc di chuyển xe khỏi khu vực sớm nhất 

Khi liên hệ với cứu hộ bạn cũng nên chú ý các biển chỉ dẫn, các đặc điểm của khu vực dừng để chỉ dẫn cho cứu hộ dễ dàng tìm được vị trí của bạn, nhanh còng giúp bạn ra khỏi tình trạng sự cố.

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn về “Chạy xe trên làn dừng khẩn cấp có thể bị phạt từ 4-6 triệu đồng”. Mong rằng các kiến thức trên có thể giúp ích cho bạn trong cuộc sồng hằng ngày. Hãy theo dõi chúng tôi để biết thêm nhiều kiến thức bổ ích. Và nếu quý khách có nhu cầu sử dụng dịch vụ báo cáo tài chính năm; hoặc muốn tham khảo thủ tục hủy hóa đơn giấy đã phát hành cũng như các vấn đề pháp lý khác của chúng tôi mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833102102. Hoặc bạn có thể tham khảo thêm các kênh sau:

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Xe máy chuyên dùng đi ào làn dừng khẩn cấp bị xử phạt như thế nào?

Theo Điểm d Khoản 4 và Điểm a Khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;
10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c, điểm g khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d, điểm e khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;
Theo đó người điều khiển xe máy chuyên dùng vi phạm có thể bị xử phạt đến 1 triệu đồng và bị chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng đến 03 tháng;

Bị giữ giấy phép lái xe có được lái xe tham gia giao thông?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:
“2. ….Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại khoản 6 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.”
Như vậy, trong thời gian bị tạm giữ các bằng lái xe, vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Chỉ khi quá thời hạn ghi trong biên bản mà người bị tạm giữ bằng lái chưa đến để nộp phạt và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì mới bị phạt về lỗi không có giấy tờ xe.

Phạt lỗi đi vào làn dừng cao tốc có bị lập biên bản?

Tại Điều 56  Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định những trường hợp xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản:
“1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Với lỗi đi vào làn dừng cao tốc thì mức phạt là từ 4 đến 6 triệu đồng, do đó trường hợp này bắt buộc người có thẩm quyền xử phạt phải lập biên bản và ra quyết định xử phạt hành chính.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Giao thông

Comments are closed.