Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày có đúng không?

08/06/2022
Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày
94
Views

Hiện nay, thẻ BHYT gần như đã phổ cấp tới mọi ngõ ngách của xã hội. Mọi người đều ý thức được tham gia BHYT là đảm bảo quyền lợi cho bản thân và xã hội. Tuy nhiên, còn nhiều tranh cãi xung quanh thông tin: “Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày”. Vậy, thông tin này có chuẩn xác? Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu với bài viết dưới đây!

Căn cứ pháp lý:

Bảo hiểm y tế là gì?

Khái niệm BHYT được rõ trong Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung 2014: Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế

Hiện tại, BHYT có hai hình thức chính là tham gia BHYT bắt buộc và tham gia BHYT tự nguyện.

Đối với hình thức tham gia BHYT bắt buộc, theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP, có 6 nhóm đối tượng bắt buộc phải tham gia thẻ BHYT như sau:

  • Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng
  • Nhóm do cơ quan BHXH đóng
  • Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng
  • Nhóm được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng
  • Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình
  • Nhóm do người sử dụng lao động đóng

Đối tượng tham gia BHYT tự nguyện là là những công dân đủ 15 tuổi trở lên không trong nhóm tham gia BHYT bắt buộc.

Cách xác định thời hạn sử dụng thẻ Bảo hiểm y tế

Dù không còn ghi ngày hết hạn, căn cứ theo quy định tại Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP và khoản 73 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH, người dân vẫn có thể xác định thời hạn sử dụng thẻ BHYT như sau:

  • Đối tượng do người lao động và người sử dụng lao động đóng: Thẻ BHYT có giá trị kể từ ngày đóng BHYT đến hết tháng mà đơn vị sử dụng lao động báo giảm lao động.
  • Người hưởng trợ cấp thất nghiệp: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền đến khi không còn là đối tượng được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
  • Trẻ em dưới 06 tuổi: Nếu sinh trước ngày 30/9, thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi. Nếu sinh sau ngày 30/9 Thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.
  • Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày được hưởng trợ cấp xã hội tại quyết định của UBND cấp huyện đến khi không còn thuộc nhóm đối tượng được hưởng trợ cấp.
  • Người thuộc hộ gia đình nghèo, người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, người sinh sống tại xã đảo, huyện đảo; người thuộc hộ gia đình cận nghèo mà được ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng BHYT: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đến ngày không còn trong danh sách theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
  • Người được phong tặng danh hiệu nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú thuộc hộ gia đình có mức thu nhập bình quân đầu người hàng tháng thấp hơn mức lương cơ sở: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại Quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đến ngày không còn trong danh sách theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
  • Người hiến bộ phận cơ thể: Thẻ BHYT có giá trị sử dụng ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể
  • Đối với học sinh, sinh viên: Theo quy định về Thẻ BHYT đối với học sinh sinh viên.
Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày
Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày

Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày có đúng không

Hiện nay, điểm 2.3 Khoản 2 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH đã quy định rõ về trường hợp này như sau:

“Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 17 chậm đóng BHYT từ 30 ngày trở lên, thẻ BHYT hết giá trị sử dụng. Khi người lao động phát sinh chi phí khám chữa bệnh trong thời hạn thẻ BHYT hết giá trị sử dụng, cơ quan BHXH thực hiện thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh theo quy định sau khi đơn vị đã đóng đủ số tiền chậm đóng BHYT.”

Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 17 ở đây tức đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung 2014. Như vậy, theo quy định trên, có thể hiểu trong trường hợp công ty chậm đóng BHYT cho người lao động từ 30 ngày trở lên thì thẻ BHYT hết giá trị sử dụng. Khi người lao động phát sinh chi phí khám chữa bệnh trong thời hạn thẻ BHYT hết giá trị sử dụng, cơ quan BHXH sẽ thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh theo quy định sau khi đơn vị đã đóng đủ số tiền chậm đóng BHYT.

Có thể bạn quan tâm:

Thông tin liên hệ:

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Thẻ BHYT hết giá trị sử dụng nếu chậm đóng tiền 30 ngày”. Nếu quý khách có nhu cầu tư vấn về lĩnh vực hình sự, kinh doanh thương mại, thành lập công ty, xác nhận tình trạng độc thân, mẫu hợp pháp hoá lãnh sự …; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833.102.102.
FaceBook: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Câu hỏi thường gặp

Điều kiện cấp lại BHYT bị mất là gì?

Căn cứ theo điều 18 của bộ luật bảo hiểm y tế ban hành năm 2008; (sửa đổi và bổ sung năm 2014). Cụ thể để được cấp lại thì người mất cần đảm bảo đáp ứng các điều kiện sau đây:
– Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế; phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ bảo hiểm đến cơ quan chức năng.
– Trong thời hạn 7 ngày làm việc của cơ quan đó; tính từ ngày nhận được đơn đề nghị cấp lại thẻ bảo hiểm y tế; cơ quan bảo hiểm xã hội phải tiến hành cấp lại thẻ cho người đã tham gia bảo hiểm y tế; nhưng làm mất thẻ theo yêu cầu.

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện ở đâu?

Căn cứ theo khoản 5 Điều 1 Thông tư 41/2017/TTLT-BYT-BTC thì người tham gia bảo hiểm theo hình thức hộ gia đình.
Theo Khoản 3 Điều 8 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung 2014:
Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã), ngoài việc thực hiện trách nhiệm quy định tại khoản 1 Điều này, có trách nhiệm lập danh sách tham gia bảo hiểm y tế trên địa bàn cho các đối tượng quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 12 của Luật này theo hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, l và n khoản 3 và điểm b khoản 4 Điều 12 của Luật này; Ủy ban nhân dân cấp xã phải lập danh sách đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em đồng thời với việc cấp giấy khai sinh.
Như vậy, nơi mua bảo hiểm y tế là Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú theo quy định tại Điều 8 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 hoặc Đại lý bán bảo hiểm xã hội ( bưu điện xã,…)

Mức đóng với đối tượng tham gia Bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở.
Người thứ hai đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất.
Người thứ ba đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất.
Người thứ tư đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất.
Người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Bảo hiểm y tế

Comments are closed.