Tấn công báo điện tử bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

19/11/2021
Tấn công báo điện tử bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật
44
Views

Chào luật sư, P. T (SN 2005, trú tại xã Lộc Thành, huyện Bảo Lâm, tỉnh Lâm Đồng) có hành vi tấn công mạng vào trang Báo điện tử Đài tiếng nói Việt Nam (vov.vn). Luật sư cho tôi hỏi Tấn công báo điện tử bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật? Mức xử phạt là bao nhiêu?

Vụ việc cụ thể như sau:

Chiều 17/11, Công an tỉnh Lâm Đồng cho biết, đã triệu tập P. T (SN 2005, trú tại xã Lộc Thành, huyện Bảo Lâm, tỉnh Lâm Đồng); và người giám hộ để làm rõ hành vi tấn công mạng vào trang Báo điện tử Đài tiếng nói Việt Nam (vov.vn).

Bước đầu, thiếu niên này khai nhận, đầu tháng 5/2021, khi đọc được nhiều thông tin và xem các video livestream của bà Nguyễn Phương Hằng, T. có quan điểm ủng hộ bà Nguyễn Phương Hằng. Ngày 14/6/2021, sau khi đọc được thông tin Báo điện tử VOV bị tấn công mạng, T. đã tiến hành thiết lập và sử dụng các công cụ có sẵn trên không gian mạng để thực hiện hành vi tấn công với trang website “vov.vn”.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề này chúng tôi xin tư vấn như sau

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017

Nghị định 15/2020/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Tấn công có chủ đích vào trang báo điện tử và nền tảng mạng xã hội của VOV; là hành vi vi phạm pháp luật nghiêm trọng, gây ảnh hưởng xấu đến uy tín của VOV và đe dọa đến lĩnh vực an ninh mạng, công nghệ thông tin, mạng viễn thông được pháp luật Việt Nam bảo vệ.

T có hành vi tấn công vào trang báo điện tử VOV. Đây là hành “Cản trở hoạt động cung cấp dịch vụ của hệ thống thông tin”.

Tấn công báo điện tử là gì?

Báo điện tử là loại hình báo viết được xây dựng theo hình thức một trang web và phát hành dựa trên nền tảng Internet. Báo điện tử được tòa soạn điện tử xuất bản, còn người đọc báo dựa trên máy tính, thiết bị cá nhân như máy tính bảng, điện thoại di động trung cao cấp,… có kết nối internet.

Tấn công báo điện tử là dùng các công cụ phương tiện có sẵn tên không gian mạng để nhằm phá hoại, công kích các trang báo điện tử.

Tấn công báo điện tử bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

Xử phạt hành chính

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 80 Vi phạm quy định về cung cấp, sử dụng trái phép thông tin trên mạng Nghị định 15/2020 quy định có các mức xử phạt sau:

Mức 1

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối hành vi bẻ khóa, trộm cắp, sử dụng mật khẩu, khóa mật mã và thông tin của tổ chức, cá nhân khác trên môi trường mạng.

Mức 2

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

  • Truy cập trái phép vào mạng hoặc thiết bị số của người khác để chiếm quyền điều khiển thiết bị số hoặc thay đổi, xóa bỏ thông tin lưu trữ trên thiết bị số hoặc thay đổi tham số cài đặt thiết bị số hoặc thu thập thông tin của người khác;
  • Xâm nhập, sửa đổi, xóa bỏ nội dung thông tin của tổ chức, cá nhân khác trên môi trường mạng;
  • Cản trở hoạt động cung cấp dịch vụ của hệ thống thông tin;
  • Ngăn chặn việc truy nhập đến thông tin của tổ chức, cá nhân khác trên môi trường mạng, trừ trường hợp pháp luật cho phép;
  • Làm mất an toàn, bí mật thông tin của tổ chức, cá nhân khác được trao đổi, truyền đưa, lưu trữ trên môi trường mạng.

Hình thức xử phạt bổ sung đối với người nước ngoài

Trục xuất khỏi lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam đối với người nước ngoài có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

Theo đó hành vi của T tấn công trang báo điện tử vi phạm vào điểm c khoản 1 Điều 80 Nghị định 15/2020/NĐ-CP

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Ngoài ra, nếu có đủ điều kiện cấu thành tội phạm; T còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cản trở hoặc gây rối loạn hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử; quy định tại Điều 287 Bộ luật hình sự

Có các khung hình phạt sau:

Khung 1

Người nào tự ý xóa, làm tổn hại hoặc thay đổi phần mềm, dữ liệu điện tử hoặc ngăn chặn trái phép việc truyền tải dữ liệu của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử hoặc có hành vi khác cản trở hoặc gây rối loạn hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử thuộc một trong các trường hợp sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 286 và Điều 289 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

b) Gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

c) Làm tê liệt, gián đoạn, ngưng trệ hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông; phương tiện điện tử từ 30 phút đến dưới 24 giờ; hoặc từ 03 lần đến dưới 10 lần trong thời gian 24 giờ;

d) Làm đình trệ hoạt động của cơ quan, tổ chức từ 24 giờ đến dưới 72 giờ;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này; chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Khung 2

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây; thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng quyền quản trị mạng máy tính, mạng viễn thông;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

đ) Gây thiệt hại từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng;

e) Làm tê liệt, gián đoạn, ngưng trệ hoạt động của mạng máy tính; mạng viễn thông, phương tiện điện tử từ 24 giờ đến dưới 168 giờ; hoặc từ 10 lần đến dưới 50 lần trong thời gian 24 giờ;

g) Làm đình trệ hoạt động của cơ quan, tổ chức từ 72 giờ đến dưới 168 giờ.

Khung 3

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Đối với hệ thống dữ liệu thuộc bí mật nhà nước; hệ thống thông tin phục vụ quốc phòng, an ninh;

b) Đối với cơ sở hạ tầng thông tin quốc gia; hệ thống thông tin điều hành lưới điện quốc gia; hệ thống thông tin tài chính, ngân hàng; hệ thống thông tin điều khiển giao thông;

c) Thu lợi bất chính 1.000.000.000 đồng trở lên;

d) Gây thiệt hại 1.500.000.000 đồng trở lên;

đ) Làm tê liệt, gián đoạn, ngưng trệ hoạt động của mạng máy tính; mạng viễn thông, phương tiện điện tử 168 giờ trở lên; hoặc 50 lần trở lên trong thời gian 24 giờ,

e) Làm đình trệ hoạt động của cơ quan, tổ chức 168 giờ trở lên.

Hình phạt bổ sung

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng; cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Giải quyết vấn đề

Như vậy, hành vi của tấn công báo điện tử có thể bị xử phạt hành chính; nếu vi phạm nặng hơn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Làm việc với cơ quan Công an, P.T đã thừa nhận toàn bộ hành vi sai phạm. Nhận thấy T còn đang ở độ tuổi chưa thành niên; nhận thức còn nhiều hạn chế; do đó Công an tỉnh Lâm Đồng đã ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính T. 7,5 triệu đồng về hành vi “Cản trở hoạt động cung cấp dịch vụ của hệ thống thông tin”

Mời bạn xem thêm bài viết

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề “ Tấn công báo điện tử bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833102102

Câu hỏi thường gặp

VOV là gì

“VoV” là tên viết tắt của “Đài Tiếng Nói Việt Nam” là đài phát thanh quốc gia trực thuộc Chính phủ Việt Nam, có nhiệm vụ thông tin, tuyên truyền đường lối, chính sách của Đảng Cộng sản Việt Nam hiến pháp và pháp luật của Nhà nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam; góp phần giáo dục, nâng cao dân trí, phục vụ đời sống tinh thần của nhân dân Việt Nam. Đài Tiếng Nói Việt Nam là cơ quan ngôn luận chính của Đảng Cộng Sản Việt Nam.

Sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính bị phạt như thế nào?

Điểm c khoản 1 Điều 288 Bộ luật hình sự quy định :
“1.Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của Cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm
c) Hành vi khác sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông.”

Chuẩn bị vũ khí nhằm gây thương tích bị xử phạt thế nào?

Người nào chuẩn bị vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm, a-xít nguy hiểm, hóa chất nguy hiểm hoặc thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm nhằm gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật hành chính

Trả lời