Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ?

24/03/2022
Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ?
279
Views

Con tôi đủ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự nhưng hiện đang học trường quốc tế. Vậy con tôi có được tạm hoãn gọi nhập ngũ không?

Nghĩa vụ quân sự là một trong những nghĩa vụ thiêng liêng, cao cả của mỗi người dân. Đặc biệt là công dân nam, đây là thời điểm để họ được rèn luyện cũng như cống hiến sức mình cho nước nhà. Tuy nhiên không ít trường hợp người đủ tuổi đi nghĩa vụ quân sự nhưng đang theo học tại các trường phổ thông, đại học,… nên không thể thực hiện nghĩa vụ quân sự. Vậy trường hợp này xử lý như thế nào? Khi nào được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự? Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ? Để làm rõ vấn đề này và giải đáp câu hỏi ở trên, hãy cùng Luật sư X tìm hiểu bài viết “Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ?“. Mời bạn đọc tham khảo.

Căn cứ pháp lý

Quy định của pháp luật về Nghĩa vụ quân sự

Nghĩa vụ quân sự là gì?

Theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự:

Nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ vẻ vang của công dân phục vụ trong Quân đội nhân dân. Thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm phục vụ tại ngũ và phục vụ trong ngạch dự bị của Quân đội nhân dân.

Công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự

Theo quy định, đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự bao gồm:

1. Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.

2. Công dân nữ từ đủ 18 tuổi trở lên có ngành, nghề chuyên môn phù hợp yêu cầu của Quân đội nhân dân.

Tạm hoãn nhập ngũ

Theo Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự, các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự bao gồm:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học, cao đẳng hệ chính quy trong thời gian đào tạo.

h) Dân quân thường trực.

Miễn nghĩa vụ quân sự

Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ?

Trường quốc tế là trường tổ chức dạy học với nội dung chương trình nước ngoài. Chương trình này được giảng dạy chính thức tại quốc gia mang tên một cách hệ thống và có văn bằng giá trị được nhiều nước trên thế giới công nhận. Trường quốc tế thường được áp dụng các chương trình giảng dạy như Tú tài Quốc tế, Edexcel, Cambridge; hoặc theo chương trình của các nước khác với chương trình học của nước sở tại.

Theo quy định trên, trường hợp học ở trường quốc tế không phải là điều kiện để được hoãn nhập ngũ. Việc xem xét có được hoãn nhập ngũ không thì phải dựa vào cấp học mà con bạn học. Dù đã đủ tuổi đi nghĩa vụ, nhưng nếu con bạn đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học; cao đẳng hệ chính quy trong thời gian đào tạo thì có thể được hoãn nhập ngũ.

Vì vậy học ở trường nào không phải là yếu tố quyết định đối với việc thực hiện nghĩa vụ. Khi công dân đủ điều kiện đi nghĩa vụ, không thuộc các trường hợp tạm hoãn, miễn; thì sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Thủ tục xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự như thế nào?

Theo Điều 42 Luật Nghĩa vụ quân sự, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện là người có thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với công dân.

Để được tạm hoãn, bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ yêu cầu tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Hồ sơ này bao gồm các giấy tờ sau:

-Bản chính đơn xin tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

-Giấy tờ chứng minh đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

Đối với học sinh, sinh viên phải có giấy xác nhận của Nhà trường nơi đang theo học.

Sau đó bạn sẽ tiến hành nộp hồ sơ này tại Ủy ban nhân dân cấp xã để giải quyết. Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ tiến hành kiểm tra hồ sơ xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự của bạn, xác minh bạn có thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không. Sau đó Ủy ban nhân dân xã sẽ tiến hành thông báo kết quả đối với trường hợp của bạn.

Công dân phải đảm bảo tính trung thực trong việc xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự và hoàn toàn chịu trách nhiệm nếu khai báo gian dối.

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn về “Học trường quốc tế có được tạm hoãn gọi nhập ngũ?”. Mong rằng các kiến thức trên có thể giúp ích cho bạn trong cuộc sồng hằng ngày. Hãy theo dõi chúng tôi để biết thêm nhiều kiến thức bổ ích. Và nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833102102. Hoặc bạn có thể tham khảo thêm các kênh sau:

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Con của Liệt sĩ có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì con của Liệt sĩ được miễn gọi nhập ngũ. Do đó nếu bạn là con Liệt sĩ, bạn sẽ không bị gọi nhập ngũ. Tuy nhiên nếu có nhu cầu bạn vẫn có thể đăng ký nhập ngũ nếu bạn đáp ứng các điều kiện đăng ký.

Thời hạn thực hiện nghĩa vụ quân sự là bao lâu?

Theo quy định, thời hạn phục vụ tại ngũ thời bình của hạ sĩ quan, binh sĩ là 24 tháng. Được tính kể từ ngày giao nhận quân, hoặc kể từ ngày có quyết định nhập ngũ của cơ quan có thẩm quyền. Thời gian ra hạn thêm tối đa là không quá 06 tháng.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Nghĩa vụ quân sự

Comments are closed.