Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng bị xử phạt ra sao?

20/10/2021
Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng bị xử phạt ra sao?
542
Views

Công an huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La vừa bắt giữ nhóm 10 thanh; thiếu niên địa phương xử phạt về hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng. Vậy theo quy định hiện nay; hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng bị xử phạt ra sao?. Hãy cùng Luật sư 247 tìm hiểu ngay sau đây.

“Trước đó, vào đêm 19/10, trong quá trình tuần tra; kiểm soát Công an huyện Mộc Châu; đã phát hiện nhóm thanh, thiếu niên tụ tập gây rối trật tự công cộng.

Các thanh niên này điều khiển xe mô tô; xe gắn máy chạy tốc cao, không đội mũ bảo hiểm; lạng lách đánh võng; gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông ở khu vực trung tâm thị trấn Mộc Châu.

Ngay sau khi phát hiện, Đội Cảnh sát giao thông – trật tự Công an huyện đã tổ chức lực lượng; chốt chặn bắt giữ được 10 trường hợp, có độ tuổi từ 13 – 23.

Qua quá trình làm việc, các trường hợp trên khai nhận đã thành lập một nhóm chat trên facebook; lấy tên là “Welcome to Chiềng Sơn”. Tại đây, các thành viên trao đổi thông tin, tụ tập; thông báo thời gian, địa điểm tổ chức đua xe; quay video clip để đăng tải lên mạng xã hội.

Nhóm thanh niên này thường tổ chức đua xe trái phép; nẹt pô trên địa bàn huyện vào ban đêm hoặc rạng sáng; khi phát hiện có lực lượng Công an thì lập tức thông tin cho nhau cùng bỏ trốn.

Hiện, lực lượng chức năng đang củng cố hồ sơ để xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng bị xử phạt ra sao?

Xử phạt hành chính đối với hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng

Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng có thể bị xử phạt hành chính theo Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về Vi phạm quy định về trật tự công cộng:

“…

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;

đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;

e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;

g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả “đèn trời”;

h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.”

Theo đó, hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền 500.000 đến 1.000.000. 

Truy cứu trách nhiệm hình sự hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng

Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội gây rối trật tự công cộng” theo quy định tại Điều 318 Bộ luật hình sự 2015.

– Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

+ Có tổ chức;

+ Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

+ Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

+ Xúi giục người khác gây rối;

+ Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng nếu có tính chất, hậu quả nghiêm trọng có thể bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Mời bạn xem thêm bài viết

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề Hành vi tụ tập gây rối trật tự công cộng bị xử phạt ra sao?. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Hành vi gây rối trật tự công cộng mang theo các loại vũ khí thô sơ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Theo đó, hình thức xử lý hành vi gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ là một trong những nội dung quan trọng và được quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ.

Gây rối trong khu cách ly y tế bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Tại Điểm h Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, có quy định
Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
Gây rối hoặc cản trở hoạt động bình thường của các cơ quan, tổ chức;
Như vậy hành vi gây rối trong khu cách ly y tế sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Tổ chức đua xe trái phép có bị đi tù không?

Theo quy định tại Điều 265 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 77 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào tổ chức trái phép việc đua xe ô tô, xe máy hoặc các loại xe khác có gắn động cơ, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
Như vậy hành vi đua xe trái phép theo quy định trên có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự và mức phạt cao nhất với tội danh này là từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Luật hành chính

Trả lời