Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?

18/05/2022
Đã mang thai thì mua bảo hiểm y tế tự nguyện thế nào
123
Views

Chào Luật sư, vợ tôi đã có thai được 5 tháng. Tôi muốn mua bảo hiểm y tế cho vợ tôi thì phải đến đâu. Do có nhiều công việc bận rộn nên tôi không nhớ là bảo hiểm y tế của vợ tôi đã hết hạn. Đã mang thai thì mua bảo hiểm y tế tự nguyện thế nào? Mua bảo hiểm y tế thì sau bao lâu mới có? Nếu sau này vợ tôi sinh ở bệnh viện thì bảo hiểm y tế sẽ chi trả bao nhiêu phần trăm? Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện. Đã mang thai thì mua bảo hiểm y tế tự nguyện thế nào? Để giải đáp thắc mắc trên, Luật sư 247 mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây nhé.

Căn cứ pháp lý

Bảo hiểm y tế tự nguyện là gì?

Bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện là hình thức bảo hiểm do Nhà nước thực hiện không vì mục đích lợi nhuận để mọi người dân đều được chăm sóc sức khỏe khi đau ốm; bệnh tật từ Quỹ bảo hiểm y tế.

Những người chưa tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) theo diện bắt buộc đều cần mua BHYT tự nguyện. Theo quy định mới; từ ngày 01/01/2016 trở đi; nếu bạn muốn tham gia BHYT tự nguyện thì bắt buộc phải tham gia theo hình thức hộ gia đình.

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?
Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?

Lợi ích khi mua bảo hiểm y tế tự nguyện

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện; khách hàng sẽ nhận được những lợi ích thiết thực sau:

  • Để được khám bệnh; chữa bệnh; phục hồi chức năng; khám thai định kỳ; sinh con
  • Được hỗ trợ 1 phần viện phí khi khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế; đặc biệt là khi bệnh nặng cần chi phí điều trị lớn. Quỹ bảo hiểm y sẽ giúp người bệnh thanh toán từ 40% – 100% chi phí khám chữa bệnh (tùy thuộc và đối tượng, cơ sở thăm khám mà khách hàng lựa chọn).

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?

Khi không thuộc các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác theo quy định tại khoản 1, 2, 3, 4 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì các mẹ bầu mang thai hoàn toàn có thể tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, việc bạn đang mang bầu không ảnh hưởng đến quyền lợi được tham gia BHYT và quyền lợi được chi trả BHYT của bạn.

Để làm bảo hiểm y tế người tham gia cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

  • Sổ hộ khẩu (bản chính).
  • Bản photo thẻ BHYT của những người trong hộ khẩu để xác định việc giảm trừ mức đóng
  • Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế (mẫu TK1-TS)

Quy trình mua bảo hiểm y tế khi mang thai được quy định như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế cho Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú hoặc Đại lý thu mua bảo hiểm

Bước 2: Đóng tiền phí bảo hiểm

Bước 3: Nhận giấy hẹn đến lấy thẻ bảo hiểm. Đến thời hạn trên giấy hẹn bạn đến cơ quan bảo hiểm để lấy thẻ.

Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan bảo hiểm y tế nhận được hồ sơ hợp lệ, bạn sẽ được nhận thẻ bảo hiểm y tế của mình.

Thời điểm thẻ bảo hiểm có giá trị sử dụng là khi nào?

Nếu bạn có thai rồi mới mua bảo hiểm y tế thì nên lưu ý về thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng để sắp xếp công việc đi làm thẻ trong thời gian sớm nhất.

Khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định thì Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu?

Theo Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định:“ Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.”

Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau:“ 1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây: a, Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

Kết luận: Theo quy định của pháp luật, Bảo hiểm y tế không quy định về khoảng thời gian bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế trước khi sinh là bao lâu thì sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm y tế.

Quy định này khác với quy định về thời gian tham gia bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản. Vì vậy, khi tham gia Bảo hiểm y tế thì khi sinh con sẽ được thanh toán tiền Bảo hiểm y tế theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?
Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn về “Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đang mang thai thế nào?“. Mong rằng các kiến thức trên có thể giúp ích cho bạn trong cuộc sồng hằng ngày. Hãy theo dõi chúng tôi để biết thêm nhiều kiến thức bổ ích. Và nếu quý khách có nhu cầu xác nhận tình trạng độc thân; hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, Đăng ký hộ kinh doanh của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833102102. Hoặc bạn có thể tham khảo thêm các kênh sau:

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Đang mang thai mà muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện thì thực hiện những bước nào?

Bước 1: Nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế cho Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú hoặc Đại lý thu mua bảo hiểm
Bước 2: Đóng tiền phí bảo hiểm
Bước 3: Nhận giấy hẹn đến lấy thẻ bảo hiểm. Đến thời hạn trên giấy hẹn bạn đến cơ quan bảo hiểm để lấy thẻ.
Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan bảo hiểm y tế nhận được hồ sơ hợp lệ, bạn sẽ được nhận thẻ bảo hiểm y tế của mình.

Nộp hồ sơ mua bảo hiểm y tế tự nguyện ở đâu?

Khoản 3 Điều 31 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:
Nơi nộp hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế: nộp hồ sơ cho Đại lý thu hoặc cho cơ quan BHXH.
Nơi đóng tiền: Người tham gia BHYT theo hộ gia đình, người được ngân sách hỗ trợ một phần mức đóng BHYT nộp tiền cho Đại lý thu hoặc nộp trực tiếp cho cơ quan BHXH huyện.

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình thì có hiệu lực khi nào?

Như vậy bạn mua bảo hiểm y tế hộ gia đình thì thời điểm có hiệu lực của thẻ bảo hiểm y tế là 30 ngày kể từ ngày tham gia bảo hiểm y tế.

5/5 - (5 bình chọn)
Chuyên mục:
Bảo hiểm y tế

Comments are closed.