Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không?

22/09/2022
Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không
54
Views

Trên thực tế, chuyện vợ chồng có thể vì nhiều mâu thuẫn bất đồng dẫn đến việc sau khi ly hôn lại muốn tái hôn với người vợ cũ. Vậy theo quy định, có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không? Thủ tục đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ năm 2022 như thế nào? Bài viết sau đây của Luật sư 247 sẽ giúp quý bạn đọc giải đáp thắc mắc về những vấn đề này, mời bạn cùng theo dõi nhé.

Căn cứ pháp lý

Tái hôn là gì?

Luật hôn nhân và gia đình hiện nay không có quy định nào đề cập về khái niệm tái hôn. Thuật ngữ này chỉ tồn tại trong đời sống hàng ngày, theo cách gọi của người dân.

Theo Từ điển Tiếng Việt từ “tái” được hiểu là lại, làm lại hay trở lại, “hôn” được hiểu là hôn nhân. Chúng ta có thể hiểu tái hôn là việc nam, nữ đã hoàn thành thủ tục ly hôn nhưng lại muốn quay lại với nhau và xác lập quan hệ hôn nhân.

Như vậy, tái hôn với chồng cũ, vợ cũ là việc người vợ, chồng xác lập lại quan hệ hôn nhân với người vợ, chồng mà đã hoàn thành thủ tục ly hôn trước đây lại kết hôn làm vợ chồng.

Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không?

Tái hôn không được pháp luật quy định mà chỉ là cách dùng trong đời sống hàng ngày. Có thể hiểu, tái hôn là việc cặp vợ chồng sau khi hoàn tất thủ tục ly hôn thì muốn quay lại với nhau, xác lập lại quan hệ hôn nhân.

Theo đó, khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 nêu rõ, khi đã ly hôn muốn quay lại với nhau thì bắt buộc phải làm thủ tục đăng ký kết hôn. Lúc này, để được coi là vợ chồng sau khi ly hôn thì hai người nam, nữ phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện và thực hiện đầy đủ thủ tục theo quy định để được đăng ký kết hôn.

Như vậy, khi muốn tái hôn lại với vợ cũ, bạn cũng cần phải làm thủ tục đăng ký kết hôn như bình thường tại cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền. Cụ thể hồ sơ thủ tục như thế nào chúng tôi sẽ hướng dẫn ở nội dung tiếp theo,

Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không
Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không

Điều kiện tái hôn lại với vợ cũ năm 2022 là gì?

Điều kiện đăng ký kết hôn được quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 cũng áp dụng với trường hợp tái hôn với chồng cũ, vợ cũ.

Theo đó, nam nữ muốn đăng ký kết hôn cần đáp ứng những điều kiện sau:

(1) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

(2) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

(3) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

(4) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau đây:

– Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

– Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

– Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

– Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Như vậy sau khi ly hôn mà muốn tái hôn với nhau thì cả nam và nữ cũng cần phải đáp ứng những điều kiện theo quy định pháp luật như lần đầu kết hôn.

Hồ sơ đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ năm 2022

Để đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ năm 2022 cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký kết hôn (ban hành kèm Thông tư 15/2015/TT-BTP).

– Một trong các loại giấy tờ nhân thân như chứng minh nhân dân, hộ chiếu, căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

– Quyết định hoặc bản án ly hôn của Tòa án.

Như vậy, có thể thấy hồ sơ tái hôn lại với vợ cũ cũng giống như hồ sơ đăng ký kết hôn lần đầu bởi tái hôn cũng đồng nghĩa với việc đăng ký kết hôn từ đầu.

Thủ tục đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ năm 2022

Sau khi chuẩn bị những giấy tờ trên, nam nữ nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ.

Trường hợp đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài, thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc về Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam hoặc Cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài.

Người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra ngay toàn bộ hồ sơ, đối chiếu thông tin trong Tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình.

Sau khi tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định, công chức tư pháp – hộ tịch phải:

  • Báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền để ghi việc kết hôn vào Sổ đăng ký kết hôn,;
  • Hướng dẫn hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn;
  • Cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trường hợp hồ sơ đăng ký kết hôn chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trả lời bằng văn bản về việc từ chối nhận hồ sơ và hướng dẫn hai bên nam nữ bổ sung để hồ sơ đạt yêu cầu.

Lệ phí đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ năm 2022 là bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014 thì lệ phí hộ tịch sẽ được miễn trong các trường hợp sau:

“Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.”

Theo quy định tại điểm b nêu trên, nếu 2 bạn đều là công dân Việt Nam cư trú trong nước thì việc đăng ký kết hôn sẽ được miễn lệ phí, 2 bạn sẽ không phải đóng lệ phí khi đi đăng ký tại Ủy ban nhân dân xã, phường. Các trường hợp còn lại thì lệ phí đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ do Hội Đồng nhân dân tỉnh quyết định mức thu.

Mời bạn xem thêm:

Thông tin liên hệ Luật sư 247

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư 247 “Có cần đăng ký kết hôn khi muốn tái hôn lại với vợ cũ không?. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo mẫu đơn xin tạm ngừng kinh doanh; thủ tục giải thể công ty cổ phần; nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn; dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, thủ tục xin hợp pháp hóa lãnh sự của chúng tôi;… mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau thì phải làm gì?

Theo quy định, khi đã ly hôn muốn quay lại với nhau thì bắt buộc phải làm thủ tục đăng ký kết hôn. Cụ thể, khi vợ chồng đã ly hôn mà muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng, để được nhà nước công nhận là vợ chồng hợp pháp, đảm bảo quyền và lợi ích của anh chị sau này thì anh chị phải đi đăng ký kết hôn.

Điều kiện tái hôn có yếu tố nước ngoài là gì?

Đối với việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài thì mỗi bên phải tuân thủ theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn. Trường hợp việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài bên cạnh việc đáp ứng điều kiện kết hôn theo pháp luật nước mình thì còn phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật Việt Nam.
Đối với việc kết hôn giữa những người nước ngoài thường trú tại Việt Nam tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam phải tuân theo điều kiện kết hôn theo pháp luật Việt nam quy định.

Cơ quan nào có thẩm quyền cho phép đăng ký tái hôn lại với vợ cũ?

Khi cặp đôi mong muốn tái hôn thì họ phải đến cơ quan có thẩm quyền sau đây để tiến hành đăng ký kết hôn:
– Tái hôn không có yếu tố nước ngoài thì hai bên đến Uỷ ban nhân dân cấp xã một trong bên cư trú để tiến hành đăng ký kết hôn.
– Tái hôn có yếu tố nước ngoài thì hai bên cần đến các cơ quan sau để tiến hành đăng ký kết hôn:
+ Uỷ ban nhân dân cấp huyên nơi một trong hai bên thường trú
+ Cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài nếu hai bên đang sinh sống cư trú ở nước ngoài

5/5 - (1 bình chọn)

Comments are closed.