Chưa đủ tuổi lái xe máy điện bị xử lý như thế nào?

17/05/2022
116
Views

Xin chào Luật sư. Em tôi năm nay 15 tuổi, vì đi học xa nên có ý định mua xe máy điện. Vậy em tôi có đủ tuổi để lái xe máy điện không? Trường hợp lái xe máy điện chưa đủ tuổi vi phạm thì bị xử lý như thế nào? Mong luật sư giải đáp.

Để đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông; Luật quy định về độ tuổi cần phải đáp ứng đối với người điều khiển phương tiện. Vậy độ tuổi để điều khiển xe tham gia giao thông được quy định như thế nào? Bao nhiêu tuổi được lái xe máy điện? Trường hợp lái xe máy điện chưa đủ tuổi thì bị xử lý như thế nào? Để giải đáp vấn đề này,  Luật sư 247 xin giới thiệu bài viết “Chưa đủ tuổi lái xe máy điện bị xử lý như thế nào?”. Mời bạn đọc cùng tham khảo để giải đáp câu hỏi trên nhé.

Căn cứ pháp lý

Quy định của pháp luật về độ tuổi lái xe

Độ tuổi được phép lái xe

Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định độ tuổi của người điều khiển xe máy:

Điều 60 Tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

Xử lý với trường hợp lái xe nhưng không đủ tuổi

Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; quy định mức phạt hành chính khi lái xe không đủ tuổi như sau:

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên.

Đối với người dưới 14 tuổi, khi lái xe không đủ độ tuổi sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính. Với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi, lái xe khi chưa đủ tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo.

Còn đối với người đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Chưa đủ tuổi lái xe máy điện bị xử lý như thế nào?

Điểm d khoản 1 điều 3 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt định nghĩa:

d) Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h;

Xe máy điện theo quy định được xếp vào loại xe gắn máy. Vì vậy, theo luật Giao thông đường bộ, “người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3”. Tức là, độ tuổi được phép sử dụng xe máy điện là từ đủ 16 tuổi trở lên. Do đó em bạn chưa đủ 16 tuổi nên không được phép lái xe máy điện. Trường hợp vi phạm sẽ bị xử lý theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Do đó em bạn sẽ bị phạt cảnh cáo mà không bị phạt tiền.

Chưa đủ tuổi lái xe máy điện bị xử lý như thế nào?
Chưa đủ tuổi lái xe máy điện bị xử lý như thế nào?

Đi xe máy điện có phải đội mũ bảo hiểm không?

Quy định về đội mũ bảo hiểm đối với người ngồi trên xe

Căn cứ tại khoản 2, điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.“

Như vậy, người ngồi trên xe máy điện khi tham gia giao thông phải đội mũ bảo hiểm. Hành vi không đội mũ bảo hiểm khi ngồi trên xe máy điện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Mức phạt đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm

Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ :

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.”

Như vậy, người điều khiển phương tiện giao thông và người ngồi sau nếu không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng – 300.000 đồng.

Những lưu ý khi lái xe máy điện

Khi lái xe máy điện tham gia giao thông bạn cần phải lưu ý những cấn đề sau:

Xe máy điện trước khi tham gia giao thông cần được đăng ký

Theo quy định của pháp luật, trước khi tham gia giao thông, các loại xe máy điện cần được đăng ký và gắn biển số xe. Tất cả những trường hợp không đăng ký, không có biển số xe đều bị xử lý nghiêm theo quy định. Vì vậy, mọi người cần lưu ý tránh vi phạm.

Đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông

Đây có thể nói là một quy định mà ai cũng biết nhưng cũng là quy định mà nhiều người vi phạm nhất, đặc biệt là các bạn học sinh. Việc đội mũ bảo hiểm khi ngồi trên xe không chỉ đơn giản là hành động tuân thủ pháp luật, mà còn là cách để bạn bảo vệ an toàn tính mạng cho chính bản thân. Nếu không đội mũ bảo hiểm bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định pháp luật.

Đi đúng làn đường

Khi tham gia giao thông, bạn cần đi đúng làn đường dành cho mình; tránh lấn làn của các phương tiện khác; dẫn đến các tình huống đáng tiếc. Tại các đường phố lớn thường có các biển báo chỉ dẫn làn đường dành cho các loại xe. Và đương nhiên, nếu bạn đi sai làn, bạn sẽ bị phạt theo đúng quy định của Luật giao thông đường bộ.

Không chuyển hướng, dừng xe đột ngột

Trên các mẫu xe máy điện đều được lắp hệ thống đèn báo; đèn xi nhan hỗ trợ bạn khi tham gia giao thông. Vì vậy; trước khi muốn rẽ hoặc dừng xe; bạn hãy sử dụng các nút bấm để báo hiệu cho những người cùng tham gia giao thông biết, tránh xảy ra các tình huống đáng tiếc.

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn về “Trẻ em 5 tuổi có phải đội mũ bảo hiểm không?”. Mong rằng các kiến thức trên có thể giúp ích cho bạn trong cuộc sồng hằng ngày. Hãy theo dõi chúng tôi để biết thêm nhiều kiến thức bổ ích. Và nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; hoặc muốn sử dụng dịch vụ xác nhận tình trạng hôn nhân của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833102102. Hoặc bạn có thể tham khảo thêm các kênh sau:

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Xe đạp điện vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điểm đ Khoản 2 và Điểm đ Khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; quy định về xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện); người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó:
– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; đối với người điều khiển xe mà không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;
Do đó nếu đi xe đạp điện mà vượt đèn đỏ thì thông thường bạn sẽ bị phạt 150.000 đồng.

Xe máy đi sai làn đường phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trong đó:
Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), thực hiện hành vi vi phạm sau đây:
Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều)

Người dưới 6 tuổi có phải đội mũ bảo hiểm?

Theo Điểm k Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt với trường hợp:
Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật“.
DO đó nguwoif dưới 6 tuổi không bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục:
Giao thông

Comments are closed.